Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Ngoài những dụng cụ cơ bản theo xe những thứ cần thiết để có thể tự lực cánh sinh khi đi hành 1 mình.
1.Kéo, Dao nhỏ, dây điện, cần thiết dây diện nối bóng đèn (Cái này die 1 mình 1 ngựa giửa đêm khuya đồi núi thì sẽ phát huy tác dụng). Băng keo điện (Đứt Cốt, mở Pha dán mí mắt).
mình chỉ đem theo nhiêu đó cảm thấy ổn AE cao kiến bổ sung thêm.
Còn chuyện xxx vẫy vào thì xác định mất bánh mì thôi cải cọ chi mệt óc.
Có nhiều Cha tinh tướng mua ly cafe, cái bánh trả giá đụng đáy, Con cái ở nhà xin tiền đóng học thêm hay quà vặt gì đó thì tính toán chi ly với vợ con. Vào caffe + bia Ôm xxx vẫy tay. Dâng bằng hai tay luôn mới chịu, nó lấy tiền mà còn lẩm bẫm thằng ngu.
Bác đứt đèn cốt, nên Bác dán băng keo đen lên mí trên đèn pha để cản không cho đèn chiếu ra xa, biến nó thành đèn chiếu gần. Vậy theo Bác làm thế công an có phạt không ? (vì lưu thông không đủ đèn chiếu gần chuẩn ?).
Nếu Bác cho là công an không phạt, thì thay vì mình dán băng keo lên đèn pha như Bác, mình mở đèn ở cản xe thay cho đèn cos đc k ? Đèn cản xe là đèn chiếu ra phía trước và không chiếu xa. Có xem như là đèn chiếu gần đc k ?
Theo mình cách của Bác và cách của mình về bản chất là như nhau. Thay thế đèn chiếu gần chuẩn trang bị theo xe bằng một loại đèn chiếu gần khác.

Em bị trường hợp đứt bóng 2 lần rồi, cũng đội CSGT TSN:
1. Lần 1 mình giải thích, anh CSGT thông cảm cho qua.
2. Lần 2 mình nói tương tự, nhưng anh CSGT không thông cảm, thì bó tay, 2 ổ bánh mì!
Cơ bản là theo luật CSGT có quyền nhắc nhở hoặc xử phạt nếu xe không đủ thiết bị chiếu sáng, nên về lý cũng không cãi được. Về tình cảm thì tùy các anh và thái độ của bác tài thôi ạ. Em xin hết!

Hạng F
29/10/16
11.498
21.732
113
Pháp
Theo luật là vẩn xử phạt, nếu như bạn có thủ sẳng các bóng đèn sơ cua (mua xe mới tôi hay hỏi thứ nầy cho thêm).
- Trong trường hợp bóng đèn hỏng thì mình chứng minh là có bóng đèn sơ cua thay ngay thì hết việc
- Đôi khi tài xế là nữ đôi khi các anh công an cũng ga lăng (nếu biết) sẽ thay dùm
- Trừ trường hợp các anh muốn bánh mì, bánh đậu phọng mà mình có bộ bóng đèn sơ cua, thay liền thì hoàn toàn hợp lệ

Do đó nguyên tắc đầu tiên là phải có bộ bóng đèn sơ cua để tự mình thay (xem cách chỉ dẩn trong sách nếu không biết)

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Cụ này dường như không đọc các "CÒM MEN" ở trên thì phải !!
Ở trên đã nói rồi:
1)- Chẳng ai dám để 01 đèn chạy cả CỰC KỲ NGUY HIỂM (có "TRƯNG CẦU DÂN Ý" đàng hoàng,:p).
2)- Lái xe không cần phải chứng minh gì cả mà ngược lại xxx có nhiệm vụ phải chứng minh (có cơ sở PHÁP LÝ luôn) nếu cho là "ĐỨT BÓNG TỪ LÂU" !!

1) Năm ngoái ra Vinh, mượn xe ông bạn đi công việc. Chạy ban ngày bình thường, đến tối mở đèn thì phát hiện đứt 1 bóng cos. Thế là phải thêm đèn cản, chuyển qua lại giữa fa và cos vì đang chạy trong thàng phố. Về nhà nói ổng đứt bóng ... thì ổng tỉnh bơ: đứt gần 1 tháng nay, chưa kịp thay, toàn chạy fa!

2) CSGT đã chứng minh được xe đang lưu thông không đủ đèn chiếu sáng theo quy định là đủ để phạt. Nếu tài xế muốn áp dụng tình huống khẩn cấp, bất ngờ, ... để được miễn trừ thì tài xế phải chứng minh trường hợp của mình được miễn trừ, không phải CSGT.

• Like
Reactions: thitnac and bacai
Hạng B2
Về nhà nói ổng đứt bóng ... thì ổng tỉnh bơ: đứt gần 1 tháng nay, chưa kịp thay, toàn chạy fa!
Lại nảy ra một vấn đề: nếu biết đứt một bên đèn chiếu gần, cứ bật đèn chiếu xa mà chạy thì lại không sao !!!
Đã nhiều lần rất bực mình vì bị xe phía sau bật đèn chiếu xa, chói hết cả mắt !!! Thế mà thực tế thì chưa từng thấy CSGT nào thổi phạt lỗi bật đèn chiếu xa khi chạy trong thành phố !! Thật là khó hiểu ??!!

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Lại nảy ra một vấn đề: nếu biết đứt một bên đèn chiếu gần, cứ bật đèn chiếu xa mà chạy thì lại không sao !!!
Đã nhiều lần rất bực mình vì bị xe phía sau bật đèn chiếu xa, chói hết cả mắt !!! Thế mà thực tế thì chưa từng thấy CSGT nào thổi phạt lỗi bật đèn chiếu xa khi chạy trong thành phố !! Thật là khó hiểu ??!!

Bác ra Vinh chạy ban đêm một lần sẽ thấy rất nhiều xe chạy trong thành phố nhưng vẫn để fa.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác ra Vinh chạy ban đêm một lần sẽ thấy rất nhiều xe chạy trong thành phố nhưng vẫn để fa.
Có khi không phải pha đâu, đấy là đèn LED cũng nên đó bác.

• Like
Reactions: votranphu
hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.312
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Có khi không phải pha đâu, đấy là đèn LED cũng nên đó bác.

Đúng là có nhiều xe lắp led tóe tè le nhưng ở đó thì thực sự là fa. Hỏi thử mấy người thì, một phần là vì ai cũng vậy, thích sáng, nó fa vô mình thì mình cũng fa vào mặt nó, ... và một phần là chưa bị phạt bao giờ!

• Like
Reactions: bacai
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Đúng là có nhiều xe lắp led tóe tè le nhưng ở đó thì thực sự là fa. Hỏi thử mấy người thì, một phần là vì ai cũng vậy, thích sáng, nó fa vô mình thì mình cũng fa vào mặt nó, ... và một phần là chưa bị phạt bao giờ!
Ngoài đó hay để pha để mọi người biết mình cũng là "soái ca". Còn đèn LED ngoài đó sẵn mà giá rẻ nên cũng hay lắp bác ạ.

• Like
Reactions: hmq
Hạng B1
8/3/16
82
72
18
E cũng bị bắt ngay bùng binh An Sương, bật đèn ẩu bật có 1 nấc. Xuống năn nỉ thì không được, kêu ko đem tiền ảnh còn kêu chạy về nhà lấy :))))), thế thôi lấy bb lên đóng phạt.