Hạng B2
3/9/13
276
216
43
HCM
Thấy chỉ cái đèn gầm mà nói là đèn chiếu gần (trong khi luật quy định rõ đèn chiếu gần là đèn nào) còn cãi là "không thể chiếu xa là chiếu gần" thì bó tay với bác chủ này luôn. Mình không ưa CA nhưng mình không thể ủng hộ lập luận của bác này. trường hợp này theo mình nên chỉ tập trung vào yếu tố "bất ngờ" mà thôi

• Like
Reactions: bacai
Hạng B2
8/3/14
200
470
63
Thấy chỉ cái đèn gầm mà nói là đèn chiếu gần (trong khi luật quy định rõ đèn chiếu gần là đèn nào) còn cãi là "không thể chiếu xa là chiếu gần" thì bó tay với bác chủ này luôn. Mình không ưa CA nhưng mình không thể ủng hộ lập luận của bác này. trường hợp này theo mình nên chỉ tập trung vào yếu tố "bất ngờ" mà thôi
Mình chỉ biết luật GT đường bộ 2008 qui định xe lưu thông trên đường phải có 5 loại đèn (trong đó có đèn chiếu gần). Ngoài ra mình không biết có bất cứ văn bản nào qui định cụ thể đèn gầm, đèn chiếu gần là như thế nào. Bác đã làm ơn thì làm ơn cho trót. Khai sáng giúp mình với !

Hạng B2
...trong khi luật quy định rõ đèn chiếu gần là đèn nào, còn cãi là "không thể chiếu xa là chiếu gần" thì bó tay với bác chủ này luôn. Mình không ưa CA nhưng mình không thể ủng hộ lập luận của bác này. trường hợp này theo mình nên chỉ tập trung vào yếu tố "bất ngờ" mà thôi
Mình chỉ biết luật GT đường bộ 2008 qui định xe lưu thông trên đường phải có 5 loại đèn (trong đó có đèn chiếu gần). Ngoài ra mình không biết có bất cứ văn bản nào qui định cụ thể đèn gầm, đèn chiếu gần là như thế nào. Bác đã làm ơn thì làm ơn cho trót. Khai sáng giúp mình với !
Bẩm các Cụ!!
Chiếu theo Mục d, Khoản 1, Điều 53 của Luật Giao thông đường bộ mới nhất chỉ nói chung chung là các xe ô tô khi tham gia giao thông phải có đủ 05 (bằng chữ là NĂM) loại đèn như sau:

Đèn chiếu sáng gần, Đèn chiếu sáng xa, Đèn soi biển số, Đèn báo hãm, Đèn tín hiệu.
Luật không định nghĩa hay giải thích cho rõ các loại đèn ấy. Thí dụ: Đèn tín hiệu có thể là đèn báo rẽ, đèn định vị, đèn chạy ban ngày v.v...
Ngoài ra thì không có bất cứ văn bản nào qui định cụ thể đèn gầm, đèn chiếu gần là như thế nào. ĐẾN ĐÂY THÌ CỤ TRƯƠNG PHI ĐÚNG.
Nhưng sau đây thì CỤ TRƯƠNG PHI SAI BÉT BÈ BE !!:p:p
Tất cả các xe khi đưa vào lưu hành đều phải có "HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG" và nhiệm vụ của người điều khiển xe là phải "ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG". Trong "HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG" có phân biệt "RẤT RÕ" đèn nào là chiếu gần, đèn nào là chiếu xa, đèn nào là đèn định vị, đèn nào là đèn sương mù v.v... thậm chí còn phải có cả hướng dẫn cách bật tắt, sử dụng khi nào nữa đấy ạ. Các chú "VÀNG VÀNG" có thể căn cứ vào sách của nhà sản xuất mà "VẶT" Cụ đấy !!:p

Hạng D
22/8/13
1.234
2.015
113
https://youtu.be/QQ_XxboKO7o
Mình bị lần này là lần thứ ba rồi. Có lẽ đèn của chiếc Huyndai nhà mình đến tuổi thọ hay sao mà lần lượt ra đi không hề thông báo trước. Cả 3 lần tranh cãi với CSGT mình đều quay lại clip để làm bằng chứng đề phòng CSGT ghi biên bản bậy. Lần thứ ba này là tương đối nhẹ nhàng hơn hẳn 2 lần trước đó. Các Bác xem tham khảo.
Bỏ qua việc các anh CSGT không nắm được hết luật_ dù CSGT chỉ chủ yếu làm việc với mỗi luật giao thông_ Mình cho rằng CSGT giơ gậy gọi vào xe bị đèn đứt bóng để phạt là một hành vi không đẹp, không cao thượng, không xứng đáng là công an nhân dân. Theo từ điển Việt Nam: hành vi canh me nhân lúc khó khăn, nguy khốn của người khác để trục lợi là hành vi của kẻ tiểu nhân. Không lẽ trong trường học, trong gia đình, thầy cô hay bố mẹ của các anh không dạy các anh bài học đạo đức này ???.
Có đạo đức thì các anh đã không làm ngành này anh à :)

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Làm sao để chứng minh pác mới bị đứt đèn. Em thấy nhiều pác xe tải kính lái bị bể từ đời nào rồi mà sót tiền thay. Đến khi bị dừng xe lại vẫn cãi cùn là mới bị đá văng đó thôi. Nếu lập biên bản thì pác ói tiền ra mà nộp phạt chứ ngồi đó mà kiện với cáo, rõ ràng là xe pác bị dứt 1 bóng đèn. Và đương nhiên là đèn ko còn đủ sáng để lưu thông vào ban đêm. Thử kéo xe pác về trạm đăng kiểm coi đèn pác có đủ điều kiện lưu thông ko

Hạng B2
28/7/17
136
126
43
49
hcm
Ngoài những dụng cụ cơ bản theo xe những thứ cần thiết để có thể tự lực cánh sinh khi đi hành 1 mình.
1.Kéo, Dao nhỏ, dây điện, cần thiết dây diện nối bóng đèn (Cái này die 1 mình 1 ngựa giửa đêm khuya đồi núi thì sẽ phát huy tác dụng). Băng keo điện (Đứt Cốt, mở Pha dán mí mắt).
mình chỉ đem theo nhiêu đó cảm thấy ổn AE cao kiến bổ sung thêm.
Còn chuyện xxx vẫy vào thì xác định mất bánh mì thôi cải cọ chi mệt óc.
Có nhiều Cha tinh tướng mua ly cafe, cái bánh trả giá đụng đáy, Con cái ở nhà xin tiền đóng học thêm hay quà vặt gì đó thì tính toán chi ly với vợ con. Vào caffe + bia Ôm xxx vẫy tay. Dâng bằng hai tay luôn mới chịu, nó lấy tiền mà còn lẩm bẫm thằng ngu.

Hạng B2
Làm sao để chứng minh pác mới bị đứt đèn. Em thấy nhiều pác xe tải kính lái bị bể từ đời nào rồi mà sót tiền thay. Đến khi bị dừng xe lại vẫn cãi cùn là mới bị đá văng đó thôi. Nếu lập biên bản thì pác ói tiền ra mà nộp phạt chứ ngồi đó mà kiện với cáo, rõ ràng là xe pác bị dứt 1 bóng đèn. Và đương nhiên là đèn ko còn đủ sáng để lưu thông vào ban đêm. Thử kéo xe pác về trạm đăng kiểm coi đèn pác có đủ điều kiện lưu thông ko
Cụ này dường như không đọc các "CÒM MEN" ở trên thì phải !!
Ở trên đã nói rồi:
1)- Chẳng ai dám để 01 đèn chạy cả CỰC KỲ NGUY HIỂM (có "TRƯNG CẦU DÂN Ý" đàng hoàng,:p).
2)- Lái xe không cần phải chứng minh gì cả mà ngược lại xxx có nhiệm vụ phải chứng minh (có cơ sở PHÁP LÝ luôn) nếu cho là "ĐỨT BÓNG TỪ LÂU" !!

Hạng D
31/10/14
2.039
4.417
113
Biên Hòa
Đứt một bóng cũng bị phạt hả ta :eek: mình vẫn mở công tắt đèn mà ! tại cái bóng đèn đứt chứ đâu phải tại mình không mở :)
Lỗi là lỗi "không có đủ đèn chiếu sáng" chứ không ai nói lỗi "không mở đèn" cả.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Bác làm em nhớ lại cái clip (không nhớ của bác nào trong OS, bác nào nhớ dẫn nguồn dùm) về một anh chạy xe tay ga bị csgt vẫy vào vì chạy xe để đèn pha. Ảnh cãi xe chỉ có 1 đèn thì pha với cos cái gi? csgt gạt cái công tắc pha-cos mà ảnh vẫn không chịu, nói xe chỉ có 1 đèn, ảnh không vi phạm. Cãi một hồi sau csgt nản cho đi.

• Like
Reactions: Tapilu