Tập Lái
7/12/10
36
0
0
Chào các bác, em hỏi chút ạ,
Chả là thi thoảng em đanh tít số 5, buồn tay thế nào về phéng số 4, xe nó khựng lại phát như là phanh gấp vậy, lại có lúc , đang số 4 em vù ga phát, lên nhầm vào số 3, nó cũng khựng cái
em hỏi thế có hại xe lắm không, nếu hại thì hại cái gì ạ?

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
bác đi số sàn hay tự động ( bán tự động) thế? Em thì cũng vị y như bác.....nhưng ở số tự động.!Đang phi ngon lành thì bỗng...dúi dụi vì về nhầm số hi hi!

Tập Lái
1/10/10
11
0
0
Khi pác lỡ về nhầm số thì cứ đạp côn vô số lại cho đúng thôi, chân côn nhanh nhạy tí thì chắc cũng không hại gì cho xe lắm

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Em nghĩ cũng không ngại lắm vì thật ra khi xuống dốc, đèo cũng đều theo cơ cấu đó mà xuống thôi mà

Tập Lái
7/12/10
36
0
0
Dưng cơ mà em thấy lúc đó cái kim vòng tua nó vọt lên 1 phát, xe chồm lên khựng lại phát , nên em cũng lo lắm, không biết có sao không? nhỡ cái kim vòng tua nó vọt nhanh quá, rơi ra ngoài thì khó mà gắn lại lắm

Hạng C
24/10/10
857
116
43
Gò vấp, HCMC
www.facebook
Hiện tuợng không đồng tốc xảy ra khi bác thao tác như vậy sẽ làm hại hộp số hoặc tệ hơn có thể vỡ hộp số, tắt máy khựng giữa đường, văng xe khi bác nhầm lẫn lớn 5-1 ví dụ. Thường sang số phải ém côn, khi nhả côn có hiện tượng khựng thì nhanh chóng ém lại côn và đưa cần số về lại vị trí số an toàn (đảm bảo đồng tốc, không khựng).
Lúc đi học lái em nghe thầy kể một quả là đang xuống dốc cầu nhanh mà bác học trò về số nhỏ cho chậm lại -  như sách dạy - không ngờ lộn số làm xe chết máy đột ngột giữa lúc các xe khác đang ùn ùn đổ dốc cầu ........việc gì đến đã đến..........các bác biết thế nào rồi đó

Tập Lái
7/12/10
36
0
0
bibincivic nói:
Hiện tuợng không đồng tốc xảy ra khi bác thao tác như vậy sẽ làm hại hộp số hoặc tệ hơn có thể vỡ hộp số, tắt máy khựng giữa đường, văng xe khi bác nhầm lẫn lớn 5-1 ví dụ. Thường sang số phải ém côn, khi nhả côn có hiện tượng khựng thì nhanh chóng ém lại côn và đưa cần số về lại vị trí số an toàn (đảm bảo đồng tốc, không khựng).
Lúc đi học lái em nghe thầy kể một quả là đang xuống dốc cầu nhanh mà bác học trò về số nhỏ cho chậm lại -  như sách dạy - không ngờ lộn số làm xe chết máy đột ngột giữa lúc các xe khác đang ùn ùn đổ dốc cầu ........việc gì đến đã đến..........các bác biết thế nào rồi đó

Bác nói thế làm em lo quá, chỉ sợ hỏng hộp số, mà xe em mới đi được có 200km thui

Tập Lái
1/10/10
11
0
0
Xe mới mà pác, không có gì mà sợ. pác chạy khoảng 1 tuần là quen xe, không vô lộn số nữa đâu. Chúc pác mau thành tay lái lụa

Tập Lái
7/12/10
36
0
0
em có con bạn thân (nó xinh lắm các bác à, không xấu như em) nó muốn hỏi các pac chút là thỉnh thoảng nó chưa vào hết số thì đã nhả côn, nên có tiếng kêu rèn rẹt, nó sợ lắm, không biết có hại cái gì không?