Thảo Luận Chung Đạo đức lái xe

Hạng B1
8/3/09
73
1
8
trích: "Sự thật là cánh tài xế vẫn bảo nhau rằng: “Thà nó chết hẳn còn hơn bị thương. Mất mấy chục triệu một lúc còn hơn phải nuôi nó cả đời ! Đi tù cùng lắm chỉ vài năm, có ai “đóng hộp” hết án đâu. Nó sống thì mình chết !”. “Nó” ở đây chính là nạn nhân của bánh xe."

http://vnexpress.net/GL/P...y-su/2010/03/3BA1A231/

http://vnexpress.net/GL/B...-hoi/2010/03/3BA1A148/

các bác cho ý kiến về đạo đức lái xe nha? (tài xế cực kỳ trẻ tuổi 25t)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Tùy "nhân thân" tốt hay xấu mà liệu cách chạy xe. Khốn nạn. Có muốn làm gì bậy nhớ xem lại nhân thân.

10/12/09
500
0
0
Nói về phần "CON": “Thà nó chết hẳn còn hơn bị thương. Mất mấy chục triệu một lúc còn hơn phải nuôi nó cả đời ! Đi tù cùng lắm chỉ vài năm, có ai “đóng hộp” hết án đâu. Nó sống thì mình chết !”. CHUẨN KHÔNG CẦN CHỈNH
Nói về phần "NGƯỜI": "Phía trước tay lái là sự sống. Hãy lái xe bằng cả trái tim". CHUẨN KHÔNG CẦN CHỈNH
Lái xe là con người. Họ hành động theo "con" hay theo "người" tùy thuộc vào bản chất của họ, tùy thuộc vào tư duy của họ, tùy thuộc vào đạo đức người thầy dạy họ lái xe, tùy thuộc vào người chủ thuê họ lái xe và hơn hết tùy thuộc vào lương tri của mỗi người cầm lái. Không thể bàn cho ra lẽ việc nêu trên là đúng hay sai, nên hay không nên, mà nên hiểu rằng mạng sống một con người là quý giá. Hiểu được điều này, chắc không có topic như trên để chúng ta thảo luận các bác nhỉ

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
Em có ý kiến chắc luật pháp nhà mình hình như cho có lệ chứ soạn thảo luật gì mà ko đặt mình vào trong đó. Em nghe nói nếu tài xế đâm phải cột điện thì tiền phạt còn nhiều hơn là đâm người >>> mới có cớ sự này

Hạng B2
24/3/10
156
9
18
cái vụ án này em thấy cũng thật khó hiểu, cố ý giết người mà chỉ tù có 8 nam. cái này là khẽ hở nghiêm trọng nè, riết hồi xhd muốn thanh toán nhau, đừng dùng súng hay dao chi cho mệt lại nặng tội, cứ lấy xe 4b ra phang cho nó chết thì tù nhẹ hơn..đúng ko?

Hạng D
28/6/07
2.811
1.784
113
cái này em không dám bình luận.....em đi 2b lúc nào cũng ngó kính hậu bên trái ...... thấy các bác xe tải+ben là em chạy vào lề bên phải liền.....không cần suy nghĩ.....chia buồn em gái xấu số.......

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Cũng chỉ là luật mà thôi! Nói chung mình do ý thức tham gia giao thông kém nên mới có cớ sự như thế này.
Các bác có thật sự tìm hiểu tại sao nạn nhân bị cán hay không hay chỉ lấy thông tin trên báo rằng là : " Tài xế vô nhân tính"?

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Xe với Cộ nói:
Cũng chỉ là luật mà thôi! Nói chung mình do ý thức tham gia giao thông kém nên mới có cớ sự như thế này. 
Các bác có thật sự tìm hiểu tại sao nạn nhân bị cán hay không hay chỉ lấy thông tin trên báo rằng là : " Tài xế vô nhân tính"?
Thế bác không xem phần sau của tai nạn: Vấn đề là chỗ đó.

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Chuyện phần sau là khác bác ạ! Đó là phần NGƯỜI và là TÌNH, có thể ý kiến của em sẽ đụng chạm với các bác , nhưng đa phần trên diễn đàn này đều có kinh nghiệm cầm lái lâu năm, bác có chắc rằng chưa bao giờ thốt những câu : LJYTG&%$@^#@, khi vừa vượt qua 1 tình huống khó khi giao thông trên đường mà lổi không phải vì mình?
Em sẵn sàng tranh luận về chuyện đó.