Hạng B1
6/2/06
65
74
18
Chào các bác có kinh nghiệm!

Năm 2007 tôi mua một miếng đất vườn có sổ đỏ tại Củ Chi đã làm thủ tục sang tên và ra sổ mới. Vừa rồi tôi lên làm hàng rào thì bị bên Thủy Lợi và Xã không cho làm do một phần diện tích trong miếng đất đã bị thu hồi và bồi thường cho chủ cũ vào năm 2000 (???). Khi mua tôi không biết vụ thu hồi và bồi thường vì khi ra công chứng và ra sổ đỏ mới năm 2007 vẫn đúng với diện tích trong sổ củ.

Theo các bác thì giờ xử lý vấn đề này như thế nào?

Cảm ơn!

• Like
Reactions: Lolita
Hạng B2
8/3/06
376
220
61

Năm 2007 tôi mua một miếng đất vườn có sổ đỏ tại Củ Chi đã làm thủ tục sang tên và ra sổ mới. Vừa rồi tôi lên làm hàng rào thì bị bên Thủy Lợi và Xã không cho làm do một phần diện tích trong miếng đất đã bị thu hồi và bồi thường cho chủ cũ vào năm 2000 (???). Khi mua tôi không biết vụ thu hồi và bồi thường vì khi ra công chứng và ra sổ đỏ mới năm 2007 vẫn đúng với diện tích trong sổ củ.

Cảm ơn!
Lúc mua bác có đi trích lục ko ?
Thường trích lục sẽ ra việc này ..còn trích lục lúc đó ko có thì mới sau này....cầm sổ + trích lục hồi trước đi lên đó đập vô mặt nó ..... :D:D:D:D

Hạng B1
6/2/06
65
74
18
Lúc mua bác có đi trích lục ko ?
Thường trích lục sẽ ra việc này ..còn trích lục lúc đó ko có thì mới sau này....cầm sổ + trích lục hồi trước đi lên đó đập vô mặt nó ..... :D:D:D:D
Nói thật là tôi không nhớ thủ tục trích lục đó có hay không. Tuy nhiên để ra sổ đỏ cho chủ mới thì các vụ đo đạc bản đồ đều có.

• Like
Reactions: Lolita
Hạng C
23/10/13
503
695
113

Cảm ơn!
cẩn thận Quận làm sai, sang tên cho bác 2007 vẫn thừa nhận bác đủ đất
sau khi đền bù cho chủ cũ quận đã không cập nhật sổ mới, lúc chuyển tên chủ mới cũng k xét hiện trạng lại sổ
khó nhỉ.

Hạng D
23/2/09
1.380
8.170
128
coi kỹ câu chữ tren HĐ chuyển nhượng nha anh! nếu cần thì thuê ls xem và tư vấn cụ thể!

8/8/16
1.734
2.891
113
Chủ cũ chỉ, cắm mốc sai chứ Nn ko sai đâu
Ở quê luôn nghe câu đất lớn hơn thực tế nên chỉ tay sang phần ngoài sổ

• Like
Reactions: Lexus2b
Hạng B2
20/2/16
114
176
43
Chủ cũ chỉ, cắm mốc sai chứ Nn ko sai đâu
Ở quê luôn nghe câu đất lớn hơn thực tế nên chỉ tay sang phần ngoài sổ
Bác chủ đang khiếu nại dt thực tế nhỏ hơn dt trong sổ mà.
Còn nếu cho bác chủ làm hàng rào thì dt thực tế khớp với dt sổ.
Mình hỉu vấn đề như thế.

• Like
Reactions: dung_thomrau
Hạng C
13/4/09
518
14.649
93
cẩn thận Quận làm sai, sang tên cho bác 2007 vẫn thừa nhận bác đủ đất
sau khi đền bù cho chủ cũ quận đã không cập nhật sổ mới, lúc chuyển tên chủ mới cũng k xét hiện trạng lại sổ
khó nhỉ.
Chắc là thế này rồi! Đúng ra khi đền bù thì xã/phường thu hồi sổ cập Nhật thêm thông tin vào. Sai sót giờ cụ lãnh đủ! Kiện chắc cũng loằng ngoằn! Nếu thắng kiện thì chắc cụ sẽ được đền bù phần tiền đã trả cho chủ đất cũ trên phần đất đã đền bù! Mà chắc theo giá lúc đó (ghi trên hợp đồng) cũng không nhiều lắm.

• Like
Hạng B1
6/2/06
65
74
18
Chắc là thế này rồi! Đúng ra khi đền bù thì xã/phường thu hồi sổ cập Nhật thêm thông tin vào. Sai sót giờ cụ lãnh đủ! Kiện chắc cũng loằng ngoằn! Nếu thắng kiện thì chắc cụ sẽ được đền bù phần tiền đã trả cho chủ đất cũ trên phần đất đã đền bù! Mà chắc theo giá lúc đó (ghi trên hợp đồng) cũng không nhiều lắm.

Mình cũng nghĩ như vậy. Mình có lên Ủy ban huyện (Bên ký sổ đỏ) hỏi thì họ nói nếu có sai sót thì ai làm người đó chịu. Nếu cần thì kiện bên ký cấp sổ ra tòa.
Mình dân đen giờ kiện chính quyền không biết khi nào xong. Cho dù có thắng thì nó cũng bồi thường vài đồng rồi thu hồi sổ. Nghĩ cay thiệt.

• Like