Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Con gái (13 tuổi) và con trai (9 tuổi) của mình hiện đang dạy ăn uống xong tự dọn lau bàn, rửa chén. Chiều đi học về lên sân thượng lấy đồ phơi xuống xếp và tối lấy đồ trong máy ra phơi.
Muốn ăn mì tự nấu nước đung sôi hoặc tự chiên trứng tuy nhiên vụ này mình chưa khuyến khích nhiều vì liên quan đến điện, lửa, nước sôi nguy hiểm. Cũng đang định bắt tự ủi đồ mặc đi học nhưng cũng ngại điều đó nên chưa :)
Về việc học thì rất yên tâm vì ý thức tự giác rất cao. Tự lấy bài ra học mỗi tối và cái nào không hiểu sẽ hỏi ba. Sáng thì tự dậy đánh răng, rửa mặt, thay đồ xong mới gọi ba dậy chở đi học.
Mình đang tập dạy con theo cách Ba mình đã từng dạy. Không lớn tiếng với con trẻ. Chỉ nói và phân tích đúng sai cho nó hiểu.
Thời ba mẹ anh mà có cách dạy con không đòn roi như vậy là anh rất may mắn í. Đa số trẻ con thế hệ trước đều đc dạy theo cách thương cho roi cho vọt.

Hạng B2
27/9/17
204
5.378
93
46
17t thì dạy dùng các biện pháp tránh thai chứ dạy gì đc nữa,bây h chỉ âm thầm nhắc nhở thôi.

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
92.082
113
Sài Gòn
Nhà mình thì khổ lắm. Bà nội tụi nhỏ dành làm hết. Cái gì để cho nó tự làm thì không cho. Còn bẩu sau này lớn lên tự nó biết làm. Đến khi lớn lên không biết làm thì lại bẩu sao không biết làm :confused:

Hạng B2
19/6/15
356
30.205
103
Nhà mình thì khổ lắm. Bà nội tụi nhỏ dành làm hết. Cái gì để cho nó tự làm thì không cho. Còn bẩu sau này lớn lên tự nó biết làm. Đến khi lớn lên không biết làm thì lại bẩu sao không biết làm :confused:
Ở chung với ông bà thì vấn đề nuôi dạy con là một cuộc chiến. Nên em phải tách riêng là vậy dù rất thèm cơm mẹ nấu.

Hạng B2
27/9/17
204
5.378
93
46
Hôm trước đi ăn sáng thấy con mặc áo dài ngồi bấm đt còn mẹ thì cầm tô đút.Sao họ lại thương con theo cách đó được..?

Hạng D
14/8/11
4.167
88.095
113
A 6 có thể chia sẻ thêm về kn của a khi con anh còn nhỏ?

Em vẫn suy nghĩ nhiều về cách nuôi dạy con nhóc.

Dạy nó như ông bà nội đã dạy em không phải là tốt.
@lamnk !!
Đúng !! Mình rút rất nhiều kinh nghiệm (cả tốt lẫn xấu ) từ cách dạy của ba mẹ với mình.
Khi còn nhỏ khi con ngã, m6. không chạy xô lại nâng lên suýt xoa, nó sẽ thấy đau hơn vạn phần. Nó ngã , mình cứ như đang mải miết làm gì đó và kín đáo theo dõi , nó ngẩng lên nhìn mình chờ một lát, khôg thấy gì thì tự xoa xoa vế trầy rồi chơi tiếp. Nó thích gì nó chỉ tay thì ko nên đến lấy đưa cho nó... mà bảo với nó " con xin mẹ, cô,chú... ấy cho con đi !!" " cảm ơn cô ạ !!"
Lớn chút xíu, mình dẫn vào siêu thị rồi khi nó mải mê nhìn hàng mình trốn. Khi phát hiện ra ko thấy ba, nó giật mình hốt hoảng, không khóc, chạy đi tìm...khi chạy ra đầu dãy hàng nó phát hiện ra một điều là chạy ở đầu dãy rồi nhìn cả dãy nhanh hơn ( mình phục nó quá, sau này nhiều lần mình phục nó nữa ). Để khoảng 4 dãy thì mình bình thản đi gần nó, khi phát hiện ra mình nó mừng hết lớn , nhoẻn cười chạy lại, mình tỉnh bơ hỏi nó " con có thích gì ko ??" Vừa hoảng loạn, lại thấy vui... tự nhiên trong nó mờ mờ hình thành suy nghĩ .. chẳng gì phải cuống lên cả.
Bất cứ lỗi lầm nào dù mình muốn nổi điên, hoặc thất vọng lắm thì cố gắng kiềm chế mà cho nó biết ... sai lầm ko thể quay lại... nhưng quan trọng hơn là ko mắc nó lần nữa chứ ko phải là truy cứu ( cái này đặc biệt với cả lính tráng nữa ).
Cho nó đi theo mình càng nhiều càng tốt, dạy nó bằng cách cho nó thấy mình giao tiếp, đối xử thế nào với người xung quanh chứ ít bằng lời răn đe.
Tôn trọng và nói chuyện với con thật lòng, thật cảm xúc , không kìm nén. Khi con mình đỗ dư điểm cả PTNK và LHP và đặc biệt là sau đó thi tốt để vào đội hình tuyển... mình mừng và khóc nức nở ngay giữa sân trường ra đến tận bãi xe. Nó im lặng vỗ vai mình .Mình nói với nó :
" xin lỗi con, ba mừng ko kìm được nước mắt, lúc này ba cũng thương và hiểu được nỗi thất vọng của ông nội con khi ông biết ba failed trong kỳ thi Đh đầu tiên !! Tất cả thành công hay thất bại của con cái luôn là hạnh phúc hay thất vọng lớn nhất của cha mẹ con ạ !!"
Nó vỗ vỗ vai mình và trong mắt nó ánh lên suy nghĩ mà khi xe đến Tao Đàn thì nó nói : " con nghĩ con sẽ cố để ba khóc vài lần nữa !!"
Còn một vài ý nữa, nhưng giờ mình phải đi rồi, nếu anh N K Lâm quan tâm thì khi về mình post tiếp.

Hạng B1
22/5/16
77
3.667
103
ko phai e nói lố, chứ con cái vẫn di truyền ít nhiều đức tính của bố mẹ.
Nếu ko rèn nó thì sẽ y sì theo gen quy định, hoac lệch lạc theo sự tiếp thu, mà mức độ chọn lọc của sự tiếp thu cũng do gen quy định.

Hạng B2
27/9/17
204
5.378
93
46
Ở chung với ông bà thì vấn đề nuôi dạy con là một cuộc chiến. Nên em phải tách riêng là vậy dù rất thèm cơm mẹ nấu.
Củng tủy vào gđ thôi mợ,bây h các ông bà đều có Facebook nên tư duy họ củng mới rồi.

Hạng B2
7/10/16
192
5.620
93
Thằng ku con e e dạy nó cắm cơm, dặn hôm nào mẹ về muộn thì chủ động cắm cơm, mẹ về chỉ nấu 15-20 thức ăn là xong vậy là nó như vầy?
nó cắm rồi nó cũng gọi điện thông báo nó cắm cơm rồi, mắt nó chưa cắm nó cũng gọi điện hỏi có cần cắm cơm ko? Mắc công e vừa đi đg phải tạt vào lề đg nghe cuộc điện thoại vô nghĩa của nó, ôi phát điên, nó suy nghĩ thiếu lôgic cực kì, e đang ko biết cách nào huấn luyện nó đây

Nếu vậy là cháu chịu nghe lời làm việc nhà đâu đến nỗi hết cứu. Nhưng có lẽ do cháu được cưng nhiều và dành thời gian nhiều cho game nên hơi dựa dẫm.
Giờ chị nói chuyện với cháu về vấn đề đó. Ví dụ khi mẹ ko báo là sẽ mua đồ ăn bên ngoài về thì con cần nấu cơm. Không cần gọi để hỏi.

Ngoài ra phải bỏ công sức để được đổi lại thời gian chơi game và phải học được thành tích mới được tăng giờ chơi game. Ví dụ bài kiểm tra phải trên 7đ, không được môn nào dưới 6, môn nào giỏi thì ráng xuất sắc để tăng thời gian chơi game...v..v...

Sau đó cho đi du học, chỉ trừ những gia đình quá giàu, còn lại đa số đi du học xong đều trưởng thành và tự lập rất nhiều. Có thể nói là thay đổi hoàn toàn.