Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Đèn CHECK xe Matiz sáng...Help!!!

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Hôm nay em thuê 1 chiếc Matiz đi chơi. Khoảng đến gần chiều chiều tự nhiên đèn Check trên bảng tablo (màu cam) sáng lên. Em không biết là lỗi gì nhưng thấy xe vẫn chạy bình thường, ngoài ra không có lỗi gì khác. Vì thấy đèn này màu cam chứ không phải màu đỏ nên em vẫn cứ chạy, nghĩ rằng chắc nó chưa nguy hiểm lắm. Các bác cho em hỏi đèn này nó cảnh báo gì ạ, và cần kiểm tra xử lý những gì trong trường hợp này?
Cám ơn các bác!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: Đèn CHECK xe Matiz sáng...Help!!!

ác bác cho em hỏi đèn này nó cảnh báo gì ạ, và cần kiểm tra xử lý những gì trong trường hợp này?
cảnh báo về hỏng hóc trong hệ thống động cơ,theo nhà sản xuất thì trường hợp của bác phải chạy vào xưởng DEAWOO càng sớm càng tốt.
Mà có ai biết là MATIZ có trang bị OBD2 không nhỉ?chắc phải có chứ nhỉ,bác nào còn-phơm dùm em với.

Hạng B1
5/11/05
90
0
0
52

Matz thường lỏng cái giắc cảm biến của bầu lọc gió.Bác tháo ra cắm lại là hết liền.Em đi 2 đời Matiz đều hay làm thế

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Cám ơn 2 bác gaz69 và mati. Còn nguyên nhân nào khác nữa không ạ?
Và đèn này màu cam thì chắc cũng không đến nỗi quá nguy hiểm chứ?

Hạng D
4/10/04
2.526
702
133
Đà Nẵng

Xe thuê thì bác lo lắng làm gì cho nhức đầu:D

Hạng B2
14/12/06
114
6
0
Sai Gon

Lo chứ bác! Lỡ nó nằm đường thì chít bác VND.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: thanhpx

Xe thuê thì bác lo lắng làm gì cho nhức đầu:D
phần là trách nhiệm, phần cũng muốn nhân tiện học hỏi thêm bác ạ:)

bác nào cho em biết thêm đèn check sáng thì bao gồm những nguyên nhân nào nữa ạ?

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

cảnh báo về hỏng hóc trong hệ thống động cơ
ECU nhận được lỗi của các bộ phận hoạt động bằng điện của động cơ nên nó sáng đèn gọi bác mang xe đi sửa,có thể vẫn đi đuợc vì ECU luôn trang bị 1 trương trình tai nạn,khi thiếu 1 số thông số của phần cung cấp thông tin,nó tự động nhảy qua chương trình này để làm việc.Cái này tùy xe mà có thể ngắt các phần thông tin khác nhau nó vẫn chạy.Cũng có thể lỗi ghi nhận được là lối tạm thời,tức là xảy ra trong 1 khoảng thời gian ngắn nào đó,cái này xóa lỗi khỏi cần thay gì,bác thấy euroauto và gara Quê Hương đang quảng cáo cái này đó:lỗi tạm thời họ xóa cho bác khỏi mất tiền,lỗi cố định do bộ phận hư hỏng gây ra thì họ xóa mất tiền vì phải mua cái mới thay.
Như bác mati nói:
Matz thường lỏng cái giắc cảm biến của bầu lọc gió.Bác tháo ra cắm lại là hết liền.Em đi 2 đời Matiz đều hay làm thế
thì lối này là lỗi tạm thời,vào lúc nào đó phần điện tiếp xúc bị kém,ECU thấy mất tín hiệu sẽ báo đèn,hoặc mất 1 phần tín hiệu(cái giắc đó có nhiều chân)thì cũng cứ sáng cái đèn cho vui.Bác có thể xóa hết lỗi tạm thời bằng cách tháo ắc qui lâu lâu,còn lỗi cố định bắt buộc phải phát hiện bằng cách đọc ECU,thay thế bộ phận hỏng.Mỗi xe qui định đèn báo 1 khác,có xe xóa đuợc lỗi ngay khi phần hỏng hóc được chữa,có xe chữa rồi phải đi chừng 50 lần nó mới tự xóa,có xe bắt buộc phải dùng máy scaner như Mer và BMW.
Nói chung mỗi xe mỗi khác,em thì em đoán matiz nó làm đơn giản chứ không có rắc rối như mấy ông Đức,bác còn chạy đuợc là nó chưa hỏng:D:D
ps:có kĩ sư deawoo nào xác định lại xem xe matiz vứt cảm biến lưu lượng gió đi mà chạy vẫn ngon được không?Xe Đức thì nghỉ vụ này đi nhá,nếu đúng vậy thì em thấy Kimchi vượt Đức rồi[8|][8|]

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

ECU nhận được lỗi của các bộ phận hoạt động bằng điện của động cơ nên nó sáng đèn gọi bác mang xe đi sửa,có thể vẫn đi đuợc vì ECU luôn trang bị 1 trương trình tai nạn,khi thiếu 1 số thông số của phần cung cấp thông tin,nó tự động nhảy qua chương trình này để làm việc
Trời, Matiz làm quái gì mà được hiện đại thế hử bác :) Bác mang em này vào Quê Hương bảo đảm họ cũng bó tay, bác thử tìm trên em nó có cái chỗ nào để cắm máy sờ-can không [8|] Theo kinh nghiệm đi Matiz của em thì cứ tháo cọc bình ra vài phút là nó hết hoặc làm như bác gì chỉ đó. Mang vào hãng nó cũng làm vậy thôi, hoặc sẽ cắt béng cái đèn đó đi

Hạng B1
5/11/05
90
0
0
52

cái giắc cắm máy scan của Matiz ở dưới hộp đựng găng tay đó.Các bác cứ sờ tay xuồn là thấy liền