Luật Giao Thông Đèn pha

Tập Lái
11/10/18
9
1
1
24
Mình muốn hỏi đi đại lộ Võ Văn Kiệt có phải bật đèn pha khi trời tối không ạ ? Hôm 10/10 mình đi xe 50cc vào đại lộ thì thấy xe đông và đèn sáng nên chỉ bật cos thì bị CSGT thổi vào với lý do không có đèn xe là sai quy định. Mình yêu cầu CSGT kiểm tra mình có bậc cos , thì không kiểm mà bắt nộp nóng 100k, xong hồi thả mình đi. Về nhà mình tìm hiểu luật thì chưa rõ ràng lắm , chỉ quy định là khi nào khó quan sát , sương mù , chỗ ngoặt,... thì mới phải đèn pha. Mình đi học từ q6 đến q8 nên thường xuyên đi đại lộ. Các bác cho em lời khuyên có bắt buộc phải dùng đèn pha không ạ ?

Hạng F
18/2/13
5.654
13.861
113
Saigon & Dalat
Xin lỗi hỏi thật là bác lấy bằng lái bao đậu, sao mà mấy điều luật cơ bản lại không nắm? Bác còn nói thêm qui định khi có sương mù... mà bật pha thì lại càng chết. Thế thì ra đường chỉ làm mồi ngon cho "kẻ xấu".
Mở pha trong đô thị, khu đông dân cư mức phạt từ 600k đến 800 cho ô tô.
Hay là bác nhầm đèn demi, đèn sương mù với đèn chiếu gần/cos.

Tập Lái
11/10/18
9
1
1
24
Xin lỗi hỏi thật là bác lấy bằng lái bao đậu, sao mà mấy điều luật cơ bản lại không nắm? Bác còn nói thêm qui định khi có sương mù... mà bật pha thì lại càng chết. Thế thì ra đường chỉ làm mồi ngon cho "kẻ xấu".
Mở pha trong đô thị, khu đông dân cư mức phạt từ 600k đến 800 cho ô tô.
Hay là bác nhầm đèn demi, đèn sương mù với đèn chiếu gần/cos.
Cảm ơn bác đã rep em. Em chưa có thi bằng lái vì em là sinh viên đi xe 50cc ( xe này e đi từ cấp 3 ). Xe em chỉ có 2 chế độ là đèn pha và đèn cos thôi bác. Chỗ sương mù có thể em ghi nhầm ( em xin lỗi bác ) nhưng ý em là em đi trên đại lộ đi học ý thì có bắt buộc phải bật đèn pha không ạ ? Lúc đó em thấy đường đông và đường 1 chiều , đèn sáng khắp phố phường nên để cos thôi :(

Tập Lái
11/10/18
9
1
1
24
Cảm ơn bác đã rep em. Em chưa có thi bằng lái vì em là sinh viên đi xe 50cc ( xe này e đi từ cấp 3 ). Xe em chỉ có 2 chế độ là đèn pha và đèn cos thôi bác. Chỗ sương mù có thể em ghi nhầm ( em xin lỗi bác ) nhưng ý em là em đi trên đại lộ đi học ý thì có bắt buộc phải bật đèn pha không ạ ? Lúc đó em thấy đường đông và đường 1 chiều , đèn sáng khắp phố phường nên để cos thôi :(
Em dân tỉnh lên thành phố học bác ạ. Quê em không có mấy đại lộ như thành phố mình nên có nhiều điều em không rõ lắm :( Bác biết thì chỉ bảo giúp em . Em xin cảm ơn bác nhiều ạ

Hạng F
1/6/15
5.555
28.625
113
Tóm gọn 1 điều thôi bạn: cấm tuyệt đối sử dụng đèn pha trong khu đông dân cư, nhưng đèn pha thì vẫn bắt buộc phải có.

• Like
Reactions: Minh Hoa
Tập Lái
11/10/18
9
1
1
24
Tóm gọn 1 điều thôi bạn: cấm tuyệt đối sử dụng đèn pha trong khu đông dân cư, nhưng đèn pha thì vẫn bắt buộc phải có.
Cảm ơn bác nhiều ạ . Lúc đó em đi đường đông tầm 9h tối đèn đường sáng trưng ý ạ ^^ Anh XXX dọa giam xe này nọ, xong hồi thả em về không mất đồng nào hí hí

Hạng F
18/2/13
5.654
13.861
113
Saigon & Dalat
À quên không để ý là bác đi 2b thay vì ô tô, tuy nhiên luật chung cho tất cả các loại phương tiện là phải có đủ đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông, đèn chiếu gần/cos khi chạy trong đô thị và khu đông dân cư, đèn chiếu xa/pha khi chạy trên quốc lộ, cao tốc ngoài đô thị.
Xe 2B: Người sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 - 100.000 đồng theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Trong khi bác mở đèn cos là đúng thì lại bị xxx hù và lấy đúng mức này!? Do hầu hết người đi 2b gần như mù luật nên bắt đúng bắt sai gì cũng dính !

• Like
Reactions: Minh Hoa
Tập Lái
11/10/18
9
1
1
24
À quên không để ý là bác đi 2b thay vì ô tô, tuy nhiên luật chung cho tất cả các loại phương tiện là phải có đủ đèn chiếu sáng khi tham gia giao thông, đèn chiếu gần/cos khi chạy trong đô thị và khu đông dân cư, đèn chiếu xa/pha khi chạy trên quốc lộ, cao tốc ngoài đô thị.
Xe 2B: Người sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư thì bị phạt từ 80.000 - 100.000 đồng theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Trong khi bác mở đèn cos là đúng thì lại bị xxx hù và lấy đúng mức này!? Do hầu hết người đi 2b gần như mù luật nên bắt đúng bắt sai gì cũng dính !
Đa tạ bác ạ ^^

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Có 2 vấn đề ở đây:
1- trong phần lý thuyết thi sát hạch lấy bằng 2b có câu hỏi về sử dụng đèn chiếu xa cà đèn chiếu gần.
- Nếu bác học thì nghiêm chỉnh thì về ôn lại lý thuyết là rõ.
- Nếu chưa có bằng lái thì nên học lấy bằng lái ra đường cho yên tâm.
2- Không nên nghe mấy người nói xxx rồi mình cũng cứ xxx. CSGT có nhiều người tốt nhưng cũng không ít kẻ thoái hoá biến chất. Mình cứ nắm vững Luật, đi đứng đàng hoàng thì xxx không hành được mình đâu.
Nông thôn hay thành thị thì cùng chung một Luật GTĐB, mình Luật chưa nắm vững thì khoan hãy dùng từ “xxx”.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Xe 2b gắn máy cũng có 3 chê1 độ đèn.
1. Đèn demi
2. Đèn cos
3. Đèn pha.
Có thể anh thớt chỉ để đèn demi, tức là chỉ gạc 1 nấc, thay vì 2 ở công tắc bên phải.

Còn đèn pha hay cos thì bấm bên trái.