Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Điều chỉnh máy lạnh Honda City

Tập Lái
7/7/12
48
566
83
Em định tụ tập ở quán cafe bên dưới. (cuối Đường Trục - chỗ các bác trường dạy lái ra đây tập cho học viên)
> Đường bao to, bao rộng, đậu xe thoải mái miễn phí. (khi khỉ ho ếch kêu mà đường này mỗi bên 3 hay 4 làn gì đó @.@)
> Cạnh bờ sông mát mẻ, có chỗ câu cá luôn nếu bác nào có nhã hứng.
Chỉ có điều hơi xa trung tâm, bác nào có biết chỗ gần hơn thì cho gợi ý nhé.

View attachment 778972
Em ngay cầu đỏ nè bác

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Bác so sánh xem đời xe của bác có bị tình trạng bị đuối khi chạy chậm/đứng yên giống các đời sau không nhé. Chứ không bị mà cứ loay hoay làm thì nó không cải thiện được là bao như bác đã cảm nhận (chứ em thấy bác che vậy cũng kín rồi).
Nếu bị thì vác xe ra em với bác cf và tính tiếp :p , vì như theo hình bác up, thì thiết kế 2013 này, ngoài khoảng hở giữa cục nóng và két nước bác đã che, vẫn còn khoảng hở nhiều phía trước cục nóng nên nhiều khả năng là vẫn hút hơi nóng của khoang máy chứ không phải gió ngoài. Các đời sau không có khe hở phía trước này nên hầu như sẽ hút gió ngoài nếu được che chắn như trên.
Còn việc thay lọc gió em thấy nó không liên quan mấy. Nó chỉ có tác dụng lọc sạch bụi bẩn lượng gió ngoài vào xe, ảnh hưởng tí đỉnh đến việc làm lạnh khi chỉnh chế độ lấy gió ngoài chứ đâu có liên quan gì đến việc giải nhiệt cho cục nóng (chế độ gió trong thì càng không có tác dụng gì). Hiểu biết em nhiêu đó, bác nào giải ngố em tí :(
Chào bác, trước hết cảm ơn kinh nghiệm bác đã chia sẻ.
E cuối tuần thì chạy xe vào nội thành nhiều, máy lạnh thì e công nhận là thua Toy 1 trời 1 vực và chỉ so sánh được với Chevy Spark :D.
Xe e để gió trong chứ chả bao giờ lấy gió ngoài, lý do: nếu lấy gió ngoài thì mùi xăng và mùi đ6ộng cơ nó bay vào khó chịu lắm ạ.
Xe e thì chạy ngoài trời nắng 30kmh hay 60kmh nó cũng "mát" như nhau bác ạ. Vào buổi chiều mát thì công nhận là lạnh thật.
E nghĩ vấn đề này khi sắp tới kỳ bảo dưỡng 50k km e sẽ cho kiểm tra dàn lạnh và áp suất gaz xem sao.

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Em định tụ tập ở quán cafe bên dưới. (cuối Đường Trục - chỗ các bác trường dạy lái ra đây tập cho học viên)
> Đường bao to, bao rộng, đậu xe thoải mái miễn phí. (khi khỉ ho ếch kêu mà đường này mỗi bên 3 hay 4 làn gì đó @.@)
> Cạnh bờ sông mát mẻ, có chỗ câu cá luôn nếu bác nào có nhã hứng.
Chỉ có điều hơi xa trung tâm, bác nào có biết chỗ gần hơn thì cho gợi ý nhé.

View attachment 778972
Bác Đăng update cái thời gian cho ae với nhé. Địa điểm này Ok luôn, cón nếu các bác xuống Bình Dương thì e bao chỗ đậu xe luôn :D

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Vậy nếu ae tụ tập ở đây thì bác @huong.ks lo hết nghe :rolleyes:
Trưa T7 tầm 2h được ko câc bâc. Em làm ra, cơm nước xong chạy ra luôn.
Trưa thứ 7 này e chưa biết trc vì e có đăng ký tham gia Subaru Palm chalange

Hạng C
3/12/16
769
1.730
93
60
Bác phán như thần, chả cải thiện đc bao nhiêu. Ko lẽ dùng tuyệt chiêu cuối: mua lọc gió K & N 1tr5 về lắp vào hả trời. Nghe mấy bác trên hội Honda City đang đi 2013 mách vậy. Cáb bác thấy sao?
Nếu bác không thích cách của City 2016 và 2017 đang làm thì giải pháp hiệu quả nhất có thể là lắp quạt trước giải nhiệt máy lạnh. Kể cả tiền công chỉ là 500 ngàn thôi mà chắc chắn hiệu quả hơn cái lọc gió gì đó. Nếu xe có đi tốc độ 80 km trở lên nhiều thì ít nhất cũng được vài năm mới thay quạt. Chúc bác thành công, chứ nhìn cách thiết kế con 2013 này thì biết người sử dụng "mát" ra sao rồi.

• Like
Reactions: trungvq85
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Nếu bác không thích cách của City 2016 và 2017 đang làm thì giải pháp hiệu quả nhất có thể là lắp quạt trước giải nhiệt máy lạnh. Kể cả tiền công chỉ là 500 ngàn thôi mà chắc chắn hiệu quả hơn cái lọc gió gì đó. Nếu xe có đi tốc độ 80 km trở lên nhiều thì ít nhất cũng được vài năm mới thay quạt. Chúc bác thành công, chứ nhìn cách thiết kế con 2013 này thì biết người sử dụng "mát" ra sao rồi.
:eek:, hix. ////////ý tưởng này của bác hay à nha. E xin nhận góp ý, sau này thử xem ra sao.

• Like
Reactions: lamxuan
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Sáng CN thì e cũng ko bận gì, chỉ sợ lỡ cỡ ngày cuối tuần với gia đình của mn.
Trưa thứ 7 này ae hẹn nhau ra cuối đường Trục. Cafe thì đã có bác @huong.ks lo rồi, cảm ơn bác trước :D