Hạng C
13/1/07
581
64
28
Em xin mở thớt này để kêu gọi anh chị em TFC quyên góp đóng góp cho người dân Nhật đang chịu những thảm cảnh của động đất, sóng thần và nguy cơ hạt nhân. Người Nhật đã giúp đỡ cho chúng ta rất nhiều, bây giờ là lúc chúng ta thể hiện tấm lòng của mình, đặc biệt là đối với 1 nền Văn Hóa mà cả thế giới phải ngưỡng mộ trong hoàn cảnh tồi tệ như vậy, mọi người thì chắc thấy rõ qua các báo đài.

Em đóng góp thẳng qua quỹ chữ thập đỏ BritishRedcross: http://www.redcross.org.uk/About-us/News/2011/March/Japan-Red-Cross-helps-earthquake-and-tsunami-survivors vì họ là tổ chức uy tín và rất minh bạch trong việc cứu giúp trên toàn thế giới, có hơn 800 tình nguyện viên, như vậy cũng tin được là tiền của mình đóng góp sẽ được sử dụng đúng mục đích, và họ nhận đóng góp bằng Visa và Master, cũng dễ dàng chuyển tiền.

<span style=""color: #ff0000;"">Chút đóng góp của anh chị có thể là 1 thay đổi rất lớn cho người dân Nhật.</span>
Cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon
Re:Hãy cùng nhau quyên góp cho người dân Nhật chịu tổn thất do thảm họa kép.

Em cũng có gửi thư chia sẻ với một số bạn người Nhật và cũng có hỏi họ là muốn quyên góp thì ra sao. Họ đưa em thông tin bên hội Chữ Thập Đỏ VN. Nhưng có một anh bạn nói là cũng nên dè dặt tí xíu, ảnh tư vấn là nên vào trang Chữ Thập Đỏ của Japan luôn nhưng lại toàn tiếng Nhật nên em đuối. Giờ thấy Jayle đưa cái này lên thì hay quá ! Em không dám đứng ra quyên góp vụ này đâu ạ. Vì ai cũng có thể quyên góp thẳng tại trang web mà.

Cảm ơn Jayle đã thông tin giúp mọi người nhé. Mọi người hãy hành động nhé, khoanh tay suy nghĩ ít thôi ạ. Hãy có những hành động thiết thực.

Em cúi đầu kính chào các bạn Nhật ! Kính nễ ! Phải học hỏi.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.219
113

Có cực đoan quá không các anh ? Em từng ở Nhật, hiểu nổi đau của Nhật nhưng em nghĩ người VN cần nhiều sự giúp đỡ hơn

Hạng C
13/1/07
581
64
28

Tuỳ lòng thôi bác. Người Việt mình thì có chương trình khác, em cũng đg cùng Habitat xây nhà cho người nghèo ở các tỉnh nghèo ĐBSCL. Bác Keelon nói đúng, dè dặt cũng phải, em bị 1 lần rồi. Thôi, 1 là trực tiếp, 2 là qua kênh nào minh bạch để còn biết tiền mình đóng góp đi đâu về đâu.

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon

koonjang nói:
Có cực đoan quá không các anh ? Em từng ở Nhật, hiểu nổi đau của Nhật nhưng em nghĩ người VN cần nhiều sự giúp đỡ hơn

Theo em hiểu, ý bác là "nên" hỗ trợ người Việt mình trước rồi mới nghĩ tới hỗ trợ người Nhật sau phải không ? Nếu đúng vậy thì em cũng đã làm. Mà nếu làm đúng theo ý bác thì khi nào làm xong "bổn phận" với người Việt rồi mới "nên" nghĩ tới người Nước Ngoài sao !??! Chắc suốt đời em, con cháu em, mấy đời con cháu em nữa cũng không có "cơ hội" làm điều mình đã làm cho người Việt để làm cho người nước ngoài ạ. Em thắc mắc tí, nhờ bác giải thích giúp ạ.

@Jayle: vừa mới done online có 25 GBP thôi. Của ít lòng nhiều ạ. hì hì

Hạng B2
17/10/10
430
4
0

koonjang nói:

chính xác ! Chúng ta cùng cầu nguyện cho họ , và thảm họa ấy cũng đừng xảy ra với chúng ta !

Hạng C
13/1/07
581
64
28

Em phải ghi là em và gia đình mới đúng, tấm lòng là chính mà bác Keelon. Gần 30 tuổi mới đóng góp cho Nhật lần đầu và hy vọng là lần cuối đối với Nhật, còn Việt Nam mình thì còn sức là còn đóng góp, bác Koonjang yên tâm.

Hạng D
13/2/09
1.236
87
48
44

Jayle ơi làm sao donate, em không có xài thẻ, bác đóng trước dùm em 1.000.000VNĐ được không. tks bác.
Tks bác HT đã "up" thớt này lên trang đầu nhé

Hạng D
27/7/08
2.954
87
48
Saigon

moxie nói:
Jayle ơi làm sao donate, em không có xài thẻ, bác đóng trước dùm em 1.000.000VNĐ được không. tks bác.
Tks bác HT đã "up" thớt này lên trang đầu nhé

Lớn rồi mà sao không "cà cà" mà cứ "móc móc" là sao !?!? Sáng mai gặp tui, tui dắt đi làm ít nhất 2 cái "cà cà" nhé. Khổ ghê ! he he he

Hạng C
13/1/07
581
64
28

@Moxie: ok bác, để em đóng góp dùm bác.
@HT Keelon: vậy em chỉnh nội dung này lại để các bác donate thẳng qua BritishRedCross luôn nha bác.