Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
12/8/10
55
13
8
59
Các bác đi du lịch theo tour thường quá quen với việc ăn sáng buffet ở khách sạn: rât nhiều món, nhạt nhẽo vì không có vị đặc trưng của mổi món và phải ăn rất nhiều (vì tiếc tiền, :D:D:D). Em rất sợ ăn sáng kiểu này, nó hoàn toàn không giống với bữa ăn sáng thường ngày của mình. Cho nên hôm nay em sẽ kể cho các bác biết người Quảng châu ăn sáng như thế nào nhé
Sáng ngày 2, em dậy lúc 7 giờ (tức là 6 giờ Việt nam), lật đật đi ra một chợ nhỏ kế bên khách sạn. Trời còn quá sớm, bạn hàng còn đang dọn sạp.
Du lịch bụi ở Quảng châu: ngày 2 - Ăn sáng, Metro và Canton fair

Chỉ một lát sau, chợ trở nên nhộn nhịp.

Không khác gì chợ Bàn cờ cạnh nhà em. Và em phát hiện thêm một thương hiệu Việt trên đất Trung quốc:

hàng chử bên phải của bãng hiệu viết rỏ ràng là:" Nâng niu bàn chân Hoa"

Sáng sớm, mọi người vội vã đi làm, bằng xe hơi, đi bộ (metro, buýt,..)

Việc ăn sáng đựơc thực hiện ngay trên đường đi làm

Người Người Trung quốc ăn sáng rất phong phú, chắc cũng phải trên 100 món ăn sáng: Nào là bánh xếp chiên,...

Bánh tiêu, giò cháo quảy,...
món không thể thiếu của người Trung quốc: Cháo, các bác để ý nhìn bên dưới quày cháo, có ghi đủ loại cháo nấu với gì, trên 10 loại đấy!

Há cảo, và bánh gì giống như bánh chưng

Từ đơn giãn như: bắp luộc

hoặc hột gà luộc trà (món này người Trung quốc rất thích

Cho đến bánh xèo (trông giống như vậy chứ em cũng không biết kêu là gì), ăn trong tiệm dàng hoàng

hoặc hủ tiếu, mì, sủi cảo, ... Tha hồ chọn lựa :p

Riêng em thì ghé vô hàng mì xào.

Kêu một dĩa đầy nhóc

Rất ngon (Người Hoa mà xào mì thì khỏi chê rồi), mà chỉ có 2 tệ

Các bác để ý: dĩa nhôm được bọc lại bằng bao xốp, ăn xong tháo bao xốp quăng đi, đôi đủa loại xài một lần, khỏi rửa. Vừa vệ sinh, vừa tiết kiệm nước và bảo vệ môi trường. :D:D:D.
Hôm sau, em có ăn sáng ở một quán ăn sang trọng. Nơi đó cũng có các loại bánh điểm tâm

và quày chế bịến đồ nóng như: hủ tiếu, sủi cảo, mì xào,..

Nhưng thật sự chì có những người già, không phải đi làm, thì mới có thời gian ngồi ăn nhâm nhi, tán chuyện.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Bác ở đâu ở QC thế , e vừa đi QC hơn 7 ngày + dự cái Canton về nè ..... đang làm cái bài .......chửi .... trên forum riêng của tụi em ..... ehehhe.
Bác ráng ăn thử từng món rồi hẳng cho comment nhé - nếu có điều kiện hảy tìm chổ ngồi gần cái bếp rồi liếc vô cho có "cảm giác mạnh" khi ăn nha bác - chứ hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ thôi :). E đã thử ăn ở nhà hàng nổi tiếng nhất Gaungzhou về các món typical Guangzhou food ( lầu 3 Guangzhou Hotel - ở số 2 Wuxi Lu ) mà .......... :mad: ...... bác lục hết mấy trang guide về du lịch rồi đi thử các nhà hàng khác xem có khác e không nhé, hy vọng là lần đó tại e bị "lạt miệng" ..... à mà nhớ thử đi Taxi vài lần để có kỷ niệm nhé - nó khác hẳn taxi ở tất cả những nơi mà em đã đi qua [:O]
E chắc là tiếng Hoa bác khá lắm nên thôi ... vì có vài kinh nghiệm e đã trãi qua nhưng chắc bác hổng cần :)

Hạng B1
12/8/10
55
13
8
59
củ cải nói:
à mà nhớ thử đi Taxi vài lần để có kỷ niệm nhé - nó khác hẳn taxi ở tất cả những nơi mà em đã đi qua [:O]
E chắc là tiếng Hoa bác khá lắm nên thôi ...

Bác củ cải, em cũng có leo lên taxi một lần, nhưng tài xế không biết tiếng Anh, em thì không biết tiếng Trung. Người Quảng châu và Trung quốc nói chung còn hạn chế ở đặc điểm này, ngay cả khi em đưa cho tài xế địa chỉ hotel viết bằng tiếng Trung mà ông ta vẫn không đọc được !!!
Ngoài ra Taxi cũng giống như ở những nơi khác, giửa tài xế và khách có một hàng rào bằng sắt, và có tivi quảng cáo trên xe. Ý bác nói là khác biệt gì nhỉ?

Tập Lái
10/5/11
3
0
0
43
thenho.net
củ cải nói:
Bác ở đâu ở QC thế , e vừa đi QC hơn 7 ngày + dự cái Canton về nè ..... đang làm cái bài .......chửi .... trên forum riêng của tụi em ..... ehehhe.
Bác ráng ăn thử từng món rồi hẳng cho comment nhé - nếu có điều kiện hảy tìm chổ ngồi gần cái bếp rồi liếc vô cho có "cảm giác mạnh" khi ăn nha bác - chứ hình ảnh chỉ mang tính chất minh hoạ thôi :). E đã thử ăn ở nhà hàng nổi tiếng nhất Gaungzhou về các món typical Guangzhou food ( lầu 3 Guangzhou Hotel - ở số 2 Wuxi Lu ) mà .......... :mad: ...... bác lục hết mấy trang guide về du lịch rồi đi thử các nhà hàng khác xem có khác e không nhé, hy vọng là lần đó tại e bị "lạt miệng" ..... à mà nhớ thử đi Taxi vài lần để có kỷ niệm nhé - nó khác hẳn taxi ở tất cả những nơi mà em đã đi qua [:O]
E chắc là tiếng Hoa bác khá lắm nên thôi ... vì có vài kinh nghiệm e đã trãi qua nhưng chắc bác hổng cần :)
Chắc ý bác ấy nói là : cũ mèm và ko lấy gì là thơm tho .:(

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Những gì e đã thấy và thử với xe Taxi tại Guangzhou thuộc Trung Hoa anh hùng :
1/ Đón Taxi: hãy là người "xấu" để dành dựt cho bằng được chiếc taxi đầu tiên mà bạn thấy vì nếu không bạn sẽ đợi cho đến lúc mọi người đều đã có taxi thì lúc đó chiếc cuối cùng sẽ là của bạn. Đừng mong phong cách lịch sự của xh văn minh giúp bạn có chiếc taxi nhé :mad:
2/ Petrol tax: + 2 RMB cho mỗi trip: hơi khác nhưng ok lah :)
3/ Đi taxi với cùng 1 đoạn đường quen thuộc nếu đi một mình và đi một mình với nhiều hành lý nặng : bạn phải trả 2 giá khác nhau và đừng cố thử hỏi chú taxi lý do vì sao có sự khác biệt này :cool:. Miạ nó mặc dù hoá đơn vẫn là giá trên đồng hồ nhé :cool:
4/ Ngoài cái xe khá cũ , dơ và có "máy lạnh cũng như không", bạn hãy tự take care hành lý cho dù bạn có quá nhiều kiện, đừng hy vọng là chú taxi mở cửa bước xuống mà khiêng giúp bạn hay thậm chí dòm xem bạn "nhét" cái gì và nhét vào xe như thế nào? Nếu lở có để hàng bung cả cốp sau => đừng lo gì cả vì .... chú taxi có thèm lo đâu mà bạn lo :cool:
5/ Đừng cố hỏi đường hay trò chuyện bằng cả cantonese hay madarin vì chú taxi sẽ biết ngay bạn không phải là local và sẽ cho bạn đi "guangzhou tourist" ngay lập tức. Hâụ quả: thường là trả thêm 2/3 cho cái tội cố gắng thân thiện với dân địa phương.
Mấy bác đừng tưởng tại vì em là foreigner nên bị nó "chơi" nha. E mặc đồ bèo, mang giaỳ cũ và e còn có thể bập bẹ tốt cả cantonese; Madarin và english ( cái này chả giúp được mịa gì hết).
Về đến TSN, e hết sức cảm động khi anh điều hành và anh tài xế Mai Linh nhiệt tình mở cửa xe và kêu e lên ngồi trước với máy lạnh đã mở sẳn. Hành lý của em ( khá nhiều à nha ) ? chả cần lo, họ lo hết - đã vậy còn dúi vô tay em cái thiệp giấy in toàn bộ thông tin của chuyến xe => đố anh tài nào dám làm bậy đó => service ở VN vô địch
.

E mới kể về Taxi thôi nhé, còn nhiều thứ trong 1 chuyến đi e đã trãi nghiệm lắm ví dụ như : KHách sạn; nhà hàng ; đi mua sắm; trả tiền bằng thẻ credit ...v..v.v........ cứ từ từ !!!!!!!

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Xin lỗi bác chủ thớt vì làm loãng thớt bác. Bác tiếp tục đi ạ - cái nào e biết e bổ sung cho :D

củ cải nói:
Xin lỗi bác chủ thớt vì làm loãng thớt bác. Bác tiếp tục đi ạ - cái nào e biết e bổ sung cho :D

Bác tếu quá, bác cố tình làm loãng rồi còn bày đặt giả bộ xin lỗi nữa!?;)
Mấy bác muốn chơi chánh trị thì kiếm địa điểm thích hợp và tránh mấy topic du lịch thanh bình này dùm bọn em nhé!;)

Hạng D
27/4/09
1.535
8
38
50
Wii nói:
củ cải nói:

Bác tếu quá, bác cố tình làm loãng rồi còn bày đặt giả bộ xin lỗi nữa!?;)
Mấy bác muốn chơi chánh trị thì kiếm địa điểm thích hợp và tránh mấy topic du lịch thanh bình này dùm bọn em nhé!;)

@ Wii: bác thích đi để tự trãi nghiệm thì cứ bỏ qua comment này nhé. Mời bác.

Status
Không mở trả lời sau này.