28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
may mà bác chủ cứng chứ gặp tui chắc chịu thua rồi.

Lúc tham khảo trên mạng mới biết tụi này dùng chiêu này 2 chục năm rồi. Nó cũng đồng nghĩa là các bạn này sẽ không vì vài ngàn đô mà mất cơ sở làm ăn...gian lận. Nếu mình có đủ bằng chứng, có quay phim, có một câu chuyện hấp dẫn thì mình có thể làm việc với các cơ quan chức năng và báo chí... để làm khó dễ họ. Mình nghĩ họ sẽ xuống nước. Họ xuống thật.

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng D
11/8/15
1.619
1.666
113
Ha ha. Thật ra bà xã mình không thích nữ trang lắm, đặc biệt là vàng nên ít khi mình mua nó. Lần rồi vì bí quá nên mới mắc cái của nợ đấy.

Quà sinh nhật vừa qua rất đơn giản. Con nhỏ tặng mẹ cừu bông, thằng bé tặng mẹ con cú đeo cổ, còn mình đóng góp một cái bánh tiramisu nhỏ và một tấm thiệp. :)
Có thiệp nữa ah, bác lỡn mợn thiệt ấy, mà tiếc là bác lại không bắn pháo hoa, ờ mà thôi chắc bác cũng cao niên rồi hại sức khỏe.

Hạng B2
12/2/11
461
465
63
44
cám ơn bác đã chia sẻ. đa số ai bị lừa đều sẽ bị "quê", có xu hướng ko muốn chia sẻ thông tin. rồi càng thêm nhiều ng bị lừa... hic.. em cũng từng vậy, ở New York. mà nhẹ nhàng hơn... nó gọi là "you broke my glass scam" :(

Hạng D
23/3/15
1.272
3.922
113
Bác chủ may mắn vì có hộ chiếu Mỹ / Canada chứ cầm hộ chiếu Việt Nam thì khi gặp sự cố kiểu vậy thì nhân viên sứ quán khuyên là chịu thiệt ít tiền để yên chuyện.
Trở lại câu chuyện này thì đúng là họ làm rất bài bản và chuyên nghiệp trong việc dẫn dụ khách hàng; khi khách vào cửa hàng Jewelry thì thường không rành về đá quý (vì người rành về đá quý thì chắc chắn sẽ không vào hoặc vào chơi cho biết chứ không hỏi mua bán hay thử đeo gì đâu); chính vì vậy họ bán giá kiểu như chặt chém khách (lùa gà) trong khi khách thì cứ tưởng là mình mua được đồ đẹp và giá rẻ. Nếu khách có nhu cầu mua thì 100% là dính đạn, đá quý là đá thật nhưng giá trị chỉ bằng 10-20% giá họ bán, hoặc thậm chí chả có giá trị nào cả (trừ việc nó đẹp long lanh bình thường). Các bác đi theo tour nước ngoài giá rẻ thường họ hay dẫn vào những chỗ như vậy, giới thiệu là của Hoàng Gia, của diễn viên nổi tiếng... rồi lùa gà các bác mua. Cái nhẫn đá quý các bác thấy đẹp, giá 500 USD / chiếc, họ nói giảm giá đặc biệt (mà dịp nào cũng đặc biệt, ngày nào cũng là ngày khuyến mại hết...) còn 350 USD, các bác ham không (rẻ những gần 30%) ? Chưa kể, kỳ kèo một lúc họ bán cho các bác giá 200 USD (mà có khi 150 USD bán luôn) --> Rẻ hơn 1/2 còn gì; thế là móc ví (thẻ) ra thanh toán thôi. Mua xong được cấp giấy Cerfiticate đàng hoàng (nhưng xin lỗi cái giấy này éo có giá trị gì hết, họ bảu lần sau bác sang đổi thì họ đổi cho cái khác ngang giá, xin lỗi các bác lần sau là bao giờ ? tháng sau hay năm sau ?...). Với cái giá 150 USD đó, cửa hàng trích lại 40% cho Công ty Du lịch, 10% cho Công ty xe, 10% cho HDV, họ còn lại 40% thì các bác tự hiểu giá trị thật của cái nhẫn đó bao nhiêu nhé !

Hạng D
11/6/14
2.410
12.196
113
Bác chủ may mắn vì có hộ chiếu Mỹ / Canada chứ cầm hộ chiếu Việt Nam thì khi gặp sự cố kiểu vậy thì nhân viên sứ quán khuyên là chịu thiệt ít tiền để yên chuyện.
Trở lại câu chuyện này thì đúng là họ làm rất bài bản và chuyên nghiệp trong việc dẫn dụ khách hàng; khi khách vào cửa hàng Jewelry thì thường không rành về đá quý (vì người rành về đá quý thì chắc chắn sẽ không vào hoặc vào chơi cho biết chứ không hỏi mua bán hay thử đeo gì đâu); chính vì vậy họ bán giá kiểu như chặt chém khách (lùa gà) trong khi khách thì cứ tưởng là mình mua được đồ đẹp và giá rẻ. Nếu khách có nhu cầu mua thì 100% là dính đạn, đá quý là đá thật nhưng giá trị chỉ bằng 10-20% giá họ bán, hoặc thậm chí chả có giá trị nào cả (trừ việc nó đẹp long lanh bình thường). Các bác đi theo tour nước ngoài giá rẻ thường họ hay dẫn vào những chỗ như vậy, giới thiệu là của Hoàng Gia, của diễn viên nổi tiếng... rồi lùa gà các bác mua. Cái nhẫn đá quý các bác thấy đẹp, giá 500 USD / chiếc, họ nói giảm giá đặc biệt (mà dịp nào cũng đặc biệt, ngày nào cũng là ngày khuyến mại hết...) còn 350 USD, các bác ham không (rẻ những gần 30%) ? Chưa kể, kỳ kèo một lúc họ bán cho các bác giá 200 USD (mà có khi 150 USD bán luôn) --> Rẻ hơn 1/2 còn gì; thế là móc ví (thẻ) ra thanh toán thôi. Mua xong được cấp giấy Cerfiticate đàng hoàng (nhưng xin lỗi cái giấy này éo có giá trị gì hết, họ bảu lần sau bác sang đổi thì họ đổi cho cái khác ngang giá, xin lỗi các bác lần sau là bao giờ ? tháng sau hay năm sau ?...). Với cái giá 150 USD đó, cửa hàng trích lại 40% cho Công ty Du lịch, 10% cho Công ty xe, 10% cho HDV, họ còn lại 40% thì các bác tự hiểu giá trị thật của cái nhẫn đó bao nhiêu nhé !
Vậy là đi Phú Quốc tụi nó dẫn vào cơ sở ngọc trai cũng thế hả bác :)

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua

Đáng lẽ ra mình không cho phép dân bản xứ rủ rê mua bán bất kỳ thứ gì. Mua thứ càng đắt tiền càng phải mua ở Trung tâm lớn trong thành phố và ở tiệm có danh tiếng.

Hộ chiếu đúng là quan trọng, nhưng nếu hộ chiếu không giúp được nhiều thì làm đúng cái quy trình kiện cáo đấy cũng rất hiệu quả. Đặc biệt là khi đe dọa mang báo chí lớn vào cuộc.

• Like
28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
cám ơn bác đã chia sẻ. đa số ai bị lừa đều sẽ bị "quê", có xu hướng ko muốn chia sẻ thông tin. rồi càng thêm nhiều ng bị lừa... hic.. em cũng từng vậy, ở New York. mà nhẹ nhàng hơn... nó gọi là "you broke my glass scam" :(

Ngu thì nhận ngu thôi bác. :) Chuyện của bác là gì?

• Like
Hạng D
23/3/15
1.272
3.922
113
Vậy là đi Phú Quốc tụi nó dẫn vào cơ sở ngọc trai cũng thế hả bác :)
Bác tin hay không thì tuỳ nhé, xe 15 chổ thuê đi lòng vòng Phú Quốc 1 ngày giá 800k từ Công ty DL và nhà xe đàng hoàng; nhưng nếu có đi thêm Cửa hàng bán Ngọc Trai thì còn 400k thôi bác --> vậy bác chọn 800k hay 400k ? Đi 400k, bác vào họ giới thiệu ngon lành, bác không mua thì chủ xe coi như đủ tiền xăng, bác mua họ có 30% đấy...

Hạng B2
12/2/11
461
465
63
44
Ngu thì nhận ngu thôi bác. :) Chuyện của bác là gì?

Scam này là kinh điển của NY (sau này search em mới biết :( quá ngu)

Em đang đợi bà xã lựa đồ trong shop, đi vòng vòng. Vô tình va phải 1 thằng Mỹ đen. Em cũng say sorry rồi nghĩ ko có gì nên đi. Một lúc sau hắn đến tìm em và nói là em làm kính hắn rớt xuống đất, bị mẻ một miếng. Em bảo mình không cố tình, đã sorry rồi, còn hắn thì cứ lòng vòng kể lể (kiểu tao rất là bực mình vì tao sẽ ko nhìn thấy đường, tao là người tốt ko muốn gây sự với ai blah blah...).

Em bảo vậy ok, bây giờ đi ra shop sửa kính, báo giá bao nhiêu em trả như thế. Hắn lại lu loa là cái này fix phải mất hơn 200$. Rồi sau đó ko chịu đi vì kêu fiancee của nó đang ở trong phòng thử đồ. Em bảo em sẵn sàng đợi. Nó đi lanh quoanh xong lại ra kể lể cái bài cũ, níu ko cho em đi đâu.

Cuối cùng em mệt quá, và có vẻ đã bị ngu đi, nên đồng ý nó báo giá 160$, em bảo vậy thì split ra 50% là 80$, em móc 100$ ra, nó bảo ko có tiền thối. Em mệt quá chịu luôn cho nó xong.

Sau đó em đi kiếm bà xã. Một lúc sau để ý thấy hắn đi ra khỏi shop đó 1 mình chứ ếu có fiancee gì cả. Lúc đó cũng định chạy lại nói chuyện cho ra lẽ, hoặc dẫn ra police luôn, nhưng nghĩ cũng sợ sợ mình đang ở đất khách quê người.. nên ngậm cục tức bỏ qua.

Đúng là ngu. Sau này bất cứ cái gì cũng cứ kêu ra police giải quyết cho xong. Mất 100$ ko tức mà tức ấm ức mình ngu suốt 1 tuần sau đó :(

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
Tóm lại bác chủ bị lừa 132k bath nhưng k mất, mà chỉ tốn 2k bath cho police thái.
Tuy nhiên đó là theo lời kể. Còn theo mình suy luận cũng có khả năng bác chủ post bài này rồi đưa vợ xem, nói là định mua trang sức tặng SN với giá trị trên 81tr VND, nhưng bị lừa, thế là vợ xúc động, vui mừng, thông cảm, k đòi quà sinh nhật nữa. Bác chủ thì chẳng chi j cho police vì chuyện bịa, nhưng đút túi được 2k bath, chỉ mất công đọc bài trên mạng rồi kể lại.
Âu cũng là cái liễn, kết thúc cũng có hậu :3duongbia:.