Hạng C
28/4/10
580
702
113
Sài Gòn
Chiều nay tôi đang dừng đèn đỏ ở lane ngoài trên xa lộ Đại Hàn (ngay trước nhà máy Samsung) thì chợt nghe còi xe inh ỏi đằng sau. Giật mình nhìn gương chiếu hậu thấy 1 chú xe tải cứ ầm ầm lao thẳng tới đuôi xe mình, tôi vội vào số đánh lái giật vào lane trong. Cố gắng phản xạ nhanh hết mức vậy mà cạnh thùng hàng chú xe tải vẫn kịp quất vào đèn hậu bên trái và góc cản sau. Sau khi đánh lái cho xe đậu thẳng lại, kéo thắng tay và bấm đèn hazard, tôi bước ra ngoài thì thấy xe mình đã gần vào hết lane trong tuy nhiên 2 bánh bên trái vẫn còn nằm trên lane ngoài. Còn xe thì đã chồm qua khỏi vạch dừng. Trên cabin xe tải lúc đó 3 chú thanh niên nhảy xuống la lối nói là sao ông dừng xe gì kỳ vậy này nọ. Kiểu tính tìm đường chối tội để bỏ chạy luôn đây mà. Cũng may có 1 anh thanh niên đi xe máy chắc cũng chứng kiến vụ việc từ đầu nên nhảy vào quát mấy chú này, xong còn móc điện thoại kêu anh cảnh sát giao thông nào đó lại giải quyết (chắc là anh này chỉ dọa thôi vì cho đến phút cuối cũng chẳng có chú csgt nào đến cả). Tuy nhiên tôi cũng rất cảm ơn anh này vì sau khi anh nạt mấy chú xe tải phải nhận lỗi rồi lên xe bỏ đi thì chú xe tải cuối cùng cũng phải nhận phần lỗi hoàn toàn về mình. Và rồi bài ca con cá năn nỉ ỉ ôi xin anh thông cảm bắt đầu...

Tôi xin hỏi trường hợp này xử trí thế nào là tốt nhất? Bởi vì nếu csgt đến ghi nhận hiện trường thì lúc đó xe mình đã gần như không còn nằm cùng lane với xe tải ủi từ sau tới nữa. Mà lúc đó thật sự là cũng không biết kêu ai ra làm chứng cho mình cả.

Dù sao cũng phải cảm ơn ông bà đã phù hộ, chứ giờ nghĩ lại với tốc độ thằng xe tải lúc đó chắc không dưới 60km/g mà lao thẳng vào đuôi xe mình thì không biết nói sao nữa

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Theo em nghĩ thì bác cứ ghi đúng như bác mô tả trên đây là được. Dù gì thì không phải lỗi của bác. Tai nạn va quẹt như vậy cũng không nghiêm trọng, bác để xe ở giữa đường thì kẹt xe nữa. Cứ dùng máy điện thoại chụp vài tấm làm chứng sau đó đánh xe vào trong cũng được. Chuyện chiếc xe lao tới bác biết mà không chịu né và tránh thì mới có lỗi của bác ha ha

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
nkhuynh nói:
Sao cái xe tải chạy láo thế nhỉ? Nó có đứt phanh không tự dưng đâm bác chủ nhỉ? Vô lý hết sức.
Từ chỗ láo mà ra đó bác. Có thể nó nghĩ, đèn chuẩn bị xanh xe trước tới, hay tránh, mình chui là kịp lúc. Lái xe lo đằng trước, hai bên đã mệt, giờ thêm cả thằng phía sau. Thời gian này mà lái xe trên QL1A sẽ thấy xe sau nguy hiễm thế nào...Ầm ầm từ xa, còi inh ỏi, bất chấp trước sẽ double hay ko, nó vẫn vượt..

Hạng C
13/11/12
623
8
18
TP. Hcm
Em dự ntn(chỉ dự thôi bác chủ nhé):bác đang dừng làn ngoài cùng và làn đó có mũi tên trên đường cho phép đi thẳng và rẽ trái mà đèn đi thẳng là đỏ nhưng đèn rẽ trái đang xanh. Bác dừng đèn ở len đó thì em tải kia ko rẽ trái được nên hối thúc ầm ầm..và sự việc xảy ra.. Vấn đề là nếu bác vẫn đứng yên luôn thì bác ko sai nhưng sẽ nghe blo bla... còn nếu như bác hành động như trên thì lúc này bác và em tải đều sai. Bác và AE nghĩ sao???

Hạng D
4/8/11
1.048
4.270
143
Công an tới kiểu gì thằng xe tải cũng lỗi nặng. Còn bác chủ nếu dừng xe sai làn thì bị phạt lỗi này, nếu dừng đúng làn thì chẳng sai cả.

Mà thằng xe tải này tính giết người hay sao mà chạy bạt mạng thía. QL1A quá tải thấy rõ, xe con chạy trên đó giống như chạy giữa các hẽm núi container, nghiêm chỉnh bò thì lâu lâu mới tới, nóng ruột nhìn gương hậu ẹo qua ẹo lại giữa các làn thì hơi mạo hiểm về tính mạng và túi tiền.

Hạng F
30/10/08
5.192
40
48
53
Đa số nhóm lái xe tải hiện nay là toàn là nhóc nhóc không nên cách chạy cách ứng xử nó như thế nào đó.... em mới đi HN ngay mùa gần tết đi taxi của Mai Linh ra sân bay đường thì đông mà thằng em lái taxi nó phang toàn 80km/h không cần thắng chỉ có lách qua lạch lại thôi, em hỏi nó sao chạy nhanh thế thì nó bảo là tranh thủ chạy nhanh để xếp hàng lấy tua về để kiếm tiền ăn tết........
lúc lên xe không chú ý em nó khoảng bao nhiêu tuổi khi đến sân bay thì nhìn lại nó chỉ khoảng 20 tuổi thôi. Kiểu này không biết nó sẽ có tiền ăn tết không và ăn tết ở đâu.....hay là xong luôn......
bó tay

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Baochua nói:
Em dự ntn(chỉ dự thôi bác chủ nhé):<span style=""color: #ff0000;"">bác đang dừng làn ngoài cùng và làn đó có mũi tên trên đường cho phép đi thẳng và rẽ trái mà đèn đi thẳng là đỏ nhưng đèn rẽ trái đang xanh. </span>Bác dừng đèn ở len đó thì em tải kia ko rẽ trái được nên hối thúc ầm ầm..và sự việc xảy ra.. Vấn đề là nếu bác vẫn đứng yên luôn thì bác ko sai nhưng sẽ nghe blo bla... còn nếu như bác hành động như trên thì lúc này bác và em tải đều sai. Bác và AE nghĩ sao???

Ý của bác này hay nè.

Hạng C
28/4/10
580
702
113
Sài Gòn
Chỗ đó là ngã 3 và đường nhánh thì nằm bên tay phải của tôi nghĩa là không có đường cho chú xe tải rẽ trái đâu. Tôi dừng lại lúc đó là đèn xanh chuyển sang đỏ chứ không phải đỏ sắp xanh. Lúc sau chú tài chính lắp bắp nói thằng tài phụ lái chứ em đang ngủ không biết gì chỉ nghe cái rầm :mad: