Tập Lái
29/10/07
31
0
0
Las Vegas
www.lenduong.vn
RE: Dựng tóc gáy ở đèn xanh đèn đỏ

Hôm nọ một em Civic ở ngã tư Kim Mã - Giang Văn Minh có một em xe rác to uỳnh đi trước. Bác xe rác vừa nhích lên thì phanh lại, chẳng hiểu nào mà rác rưởi rơi hết vào kính .

May không sao, nhưng nhìn thảm cảnh, nên tránh xa xe rác! :D

Hạng C
18/5/07
524
4
18
53

Kinh nghiệm của em, khi qua đèn xanh luôn để chân sang bàn phanh, cho xe trôi theo quán tính, có sự cố bất ngờ là phanh được luôn
Trích đoạn: Lexus_ldn

Em lại có chuyện dựng tóc gáy để kể với các bác đây: Mà lại dính đến đèn xanh đỏ mới đau chứ, số em nó gắn với đèn xanh đỏ hay sao ấy.

Số là hôm vừa rồi em đi từ Phạm Ngọc Thạch rẽ phải sang chùa bộc, Đoạn này Cho phép rẽ phải nhé. Em đi đúng chính giữa làn cho phép xe rẽ luôn. Trước mũi xe phải của em là một cô bé học sinh đi xe đạp đằng sau là một con xe Đỏ -Vàng 50 chỗ (Chắc các bác biết là xe gì rồi đúng ko, xe buyts Hà Nội đó) Vì trước sau như vậy nên em rất cảnh giác đi chậm sau em xe đạp, mắt ko quên liếc về đằng sau xem ông xe buyts có ý định gì ko, bỗng nhiên em xe đạp đổi ý quay đầu xe sang đường Tôn thất Tùng rồi phanh cái kít (vì hướng đó đang đèn đỏ), Em đạp phanh sái cả chân mà sốc trước vẫn húc nhẹ vào đuôi xe của cô bé kia, phúc tổ cho em là xe nó chỉ nảy lên trước rồi đứng nguyên. Cô bé quay lại nhìn em mặt tái mét, em cũng chỉ biết đứng nguyên chờ em được đèn xanh đi rồi em mới đi tiếp, để mặc thằng xe buyts đằng sau bấm còi tung trời. Kinh hãi thật, mà sao ở VN mình có loại xe đạp phanh ăn thế nhỉ...

Hạng B2
3/5/07
202
23
18
Việt Nam

"Mấy bác tài già truyền kinh nghiệm cho em hồi mới lái, khi đi qua giao lộ có đèn xanh đỏ: Nhìn thấy đèn đang đỏ thì đi nhanh, thấy đèn đang xanh thì đi chậm lại. "
Đúng rùi đó.

Hạng B2
1/3/07
139
1
18
50

ABS chỉ là chống bó cứng phanh thôi, sao các bác lại tin tưởng nó thế, để giảm quãng đướng phanh thì phải EBS

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: ltvbach

Mấy bác tài già truyền kinh nghiệm cho em hồi mới lái, khi đi qua giao lộ có đèn xanh đỏ: Nhìn thấy đèn đang đỏ thì đi nhanh, thấy đèn đang xanh thì đi chậm lại.

Em thấy cái này hay quá, phải công nhận kinh nghiệm là điều qua trọng nhất khi lái xe.
Em đọc topic này thấy các bác kể vui quá, vợ cả em đang ngủ cứ tưởng em bị gì :D

Hạng B2
6/5/07
227
1
0
53
Auros Automobile
www.Auros.vn

đọc bài này em thấy bác Lexus_ldn chưa làm chủ tốc độ rồi. Bác nên đi chậm hơn và nhất là giữ khoảng cách với xe trước xa ra nhé.
Trong trường hợp bác phản ứng chậm ( sau 1s) thì có công thức sau tính quãng đường xe vẫn tiến lên khi bác ko phản ứng gì cả như sau

( số kmh/ 10) x 3= số m xe phi lên phía trước ko có phanh! 50kmh--> 15m ko có phanh! :mad:

Hạng B1
4/8/07
88
0
0
Re: RE: Dựng tóc gáy ở đèn xanh đèn đỏ

Úi xời, đi trong phố nhà mình thì làm sao mà giữ khoảng cách hả bác, nhiều khi minh đang giữ khoảng cách với một ông 2B thì có chú 2B khác hồn nhiên tạt qua đầu xe mình để tạo khoảng cách ngắn hơn ấy chứ. Còn cái kiểu đang đi qua đèn xanh cũng dừng lại theo sở thích thì em thấy bó tay.

Hạng D
25/8/06
1.341
388
83

em bị vụ này rồi, một mợ nón BH+kiếng đen thui+khẩu trang kín mít đang chạy bên hông xe em đến giữa ngã 4 buồn buồn quẹo trái 1 phát.

Hạng B2
28/4/09
430
9
18
miền đông nam bộ

em thấy người vn chưa ý thức được.
em đang bon bon ngoài quốc lộ,bỗng có 2 thằng điên dừng lại làn đường dành cho xe tải nghe điện thoại.tức không chứ.em hỏi mày muốn chết hả,thế là nó dắt xe vô lề coi như không có chuyện gì sảy ra.

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM

nếu trường hợp này mình xử lý không kịp và...đụng thì có bị là không làm chủ tốc độ không các bác ?