Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
DAI NGU nói:
Đọc hết 2 trang rùi em mới dám có tí ý kiến ý cò.
Theo bài của bác chủ thớt thì bác ấy cần tìm chỗ dừng xe giữa dốc,. Nếu chỉ dừng xe thì ...dễ ẹc bác ôi! Tuy nhiên do dừng xe rùi chạy tiếp và do đặc thù đường sá tại đất Sài thành nên việc trở nên phức tạp hơn.
Với các xe số AT thì có lẽ ko thành vấn đề vì nó tự động nên ko sợ tắt máy.
Với xe MT nhưng xe đời mới hoặc máy mạnh thì cũng không đến nỗi vì khi đang lên dốc cần dừng chỉ cần rà thắng và cắt côn. khi chạy thì để số 1 nhả nhẹ côn xe đã ' bò' theo các em phía trước.
Còn với xe XNL ( đúng chất lá nghen!) thì đây lại là vấn đề kỹ thuật à nha.
Nếu xe bác máy yếu thì bác cần phải có sự kết hợp nhuần nhuyễn giữa chân côn và chân ga.
Trong bài tập dừng xe giữa dốc thầy giáo yêu cầu chỉ dùng côn và ga mờ....

Vì vậy trước khi quyết định cho vợ 2 của bác lên các con dốc cao cao kia... bác cần canh chỉnh garenti cho chuẩn,côn và thắng chuẩn trước đã. Khi gặp khó khăn thì cứ mạnh dạn bật đèn xin ưu tiên!

Cuối cùng, ông bà ta có câu: Không thầy đố mày làm nên!
Gần chỗ bác có rất nhiều 'THẦY' am hiểu tất cả mọi lĩnh vực ( như bác Tưởng,bác Hai saigon....) Hôm nào làm lễ chào thầy bác nhớ ới anh em tiếng nha!!!!

Hôm nay em may mắn quá được Lão Đại tiếp chuyện. Em ngưỡng mộ Lão Đại lắm đó nha. Chưa gặp nhau mà sao bác hiểu em thế. Xe của em thì như hôm bữa Mợ Tài có nói là "đúng chất nhà lá". Nếu không tin bác có thể hỏi Mợ tài để kiểm chứng. He he! Tiện đây em công bố lại để bác và các bác khác thẩm định lại chất nhà lá của em nó luôn nha. Hiệu xe là Peugeot 305. Trên giấy tờ ghi là đời 1983. Em mua của 1 tay dưới quận 6 giá 24.000.000VNĐ. Khi đem về em tự chạy lại dàn điện(Ông anh vợ làm chứ kg phải em, vì em chẳng biết tí gì về điện.) không tốn tiền. em kêu thợ về nhà làm, thợ chỉ chỉnh lại máy, sửa lại hệ thống thắng, thay phốt cho 2 cái thanh gì mà truyền lực từ máy ra 2 cái bánh trước đó (Em không biết gọi nó bằng cái gì. còn hôm trước anh thợ có nói nhưng em quên mất rồi.). Bấm lại "rô tin " cần số vì hôm bữa lúc chưa sửa em chạy thử nó rớt ra ngoài. phải lấy dây cột lại chạy về nhà. thay 1 số thứ linh tinh hết gần 3.000.000 VNĐ. Đăng kiểm hết 1.800.000VNĐ. En nhờ anh sửa xe đi đăng kiểm giúp luôn. Tối chủ nhật anh ấy chạy qua nhà lấy xe me chạy vào đăng kiểm để trong đó. Sáng ra đăng kiểm xong tự chạy về cho em. nói chung tổng chi phí tiền mặt hiện nay cho xe của em khoảng tầm 30.000.000VNĐ. Vậy các bác hội chẩn giúp em xem liệu có được công nhận tiêu chuẩn XNL không?!

"Vì vậy trước khi quyết định cho vợ 2 của bác lên các con dốc cao cao kia... bác cần canh chỉnh garenti cho chuẩn,côn và thắng chuẩn trước đã. Khi gặp khó khăn thì cứ mạnh dạn bật đèn xin ưu tiên! "

em sẽ xem xét chỉnh lại cho tốt. (Kg biết có dc kg nữa) Còn cái vụ đèn ưu tiên thì em cũng chẳng biết nó nằm đâu nữa. Để em chờ ông anh vợ thư thả anh ấy coi lại. Tại hồi này anh ấy cũng đang bận. Mà nói lại cái vụ ưu tiên. Nói thật là em nản lắm. Xe cứu thương hụ còi mà họ cứ chạy lờn vờn trước mặt không chịu tránh. Nếu thấy ngã 4 đèn đỏ là đứng chờ đèn đỏ chứ kg chịu tránh cho xe cứu thương vượt. Thật nhiều lúc em không hiểu nổi dân mình nữa. xe cứu thương còn vậy thì e em đèn ưu tiên có nghĩa gì?! Em tính dán xung quanh xe là "tay lái yếu. Đề nghị tránh xa. Gây tai nạn sẽ không bồi thường" may ra có thể có kết quả. Hay là dán " Xe nhiễm H5N1" để họ tránh cho xa.
Còn vụ bái thầy thì em hưởng ứng ngay. Em sẽ lên kế hoạch ngay khi những việc lùm xùm hiện tại lắng xuống. Nhưng các bác cũng cho em 01 điều kiện nha. Em không dùng được các chất có cồn nên các bác phải cho em cụm bằng nước suối nha. Các bác mà không cho em cụm bằng nước suối lại bảo em ra ngoài chơi với dế thì em chỉ có nước độn thổ. Quê lắm các bác ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/11/04
3.494
16
38
Thôi để em hỏi giúp bác cái đồng hồ tua máy vậy, cố gắng trong khoảng vài xị
.
Bác đăng kiểm gì mà mắc thế

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Bên Xa lộ HN có cái gara làm Peugeot được lắm mà, bác Help chỉ chỗ dùm bác ấy đi nào! Chỉnh chọt xong, bái thầy Thủ Đức xong, bác đem xe lên cầu tập cho ngon nhé!:)

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
haibi nói:
Thôi để em hỏi giúp bác cái đồng hồ tua máy vậy, cố gắng trong khoảng vài xị
.
Bác đăng kiểm gì mà mắc thế

Bác ơi cái taplo KIA cũng có cái đồng hồ tua máy nhưng em không biết là từ P305 có gắn vào đó được không.(Không biết bac Thiết có biết vụ này không nhỉ?). Mà em cũng kg biết cái đồng hồ tua máy nó được bắt vào cái chỗ nào trên xe để đo tua máy. Em có hỏi anh thợ anh ấy chỉ là nó nằm gần chỗ cái dây công tơ mét trên lốc máy nhưng anh ấy nói là nó bị mất 2 cái tai rồi. Em nhìn vào thì chỉ thấy 1 cục xám xám trông kg ra cái gì cả. nên cũng không biết sao. Không biết bây giờ có độ được không (Đồ xe này đi mua là đỏ con mắt) rồi dây nhợ của nó bắt thế nào.:confused:. Nếu bác giúp được thì tốt cho em quá nhưng bác hướng dẫn em làm luôn nha. Chứ bác đưa cho em 1 cục thì em chỉ có nước khóc. Em cảm ơn bác trước, hậu tạ bác sau nhé!

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
hcivic nói:
Bên Xa lộ HN có cái gara làm Peugeot được lắm mà, bác Help chỉ chỗ dùm bác ấy đi nào! Chỉnh chọt xong, bái thầy Thủ Đức xong, bác đem xe lên cầu tập cho ngon nhé!:)

Bác HT ơi em tính đem ra gara Thuận Lân trên đường Đinh Thiên Hoàng có ổn không bác? Còn vụ bái thầy thì em muốn bái tất cả các bác trong xóm làm thầy luôn được không bác? Nhiêu đó thầy không biết có dạy nổi thằng học trò có chỉ số IQ < ZERO như em không biết!
! Sáng nay có bác HaiSaiGon ra bác uống cafe rủ em ra mà em không ra được. Tiếc quá. Hồi này muốn đi cafe cũng là cả một vấn đề với em!
!

Hạng D
23/6/08
1.246
3.444
178
@GaMoChoiXeHoi: Thiển ý của em thế này:
1> Trước hết bác nên chờ vài "Thầy" của XNL xem tạn mặt cái xe đã rồi định hướng sẽ làm cái gì trước, cái gì làm sau và làm ở đâu và chi phí ra sao.
2> Đã chơi xe cũ thì chấp nhận bị xe vật ....vã mồ hôi hột. Mới chút mà bác nản sớm thế!
3> Xe cũ thì có sửa thế nào cũng ko ngon bằng xe đời mới. Tập làm quen với mấy chuyện hư vặt, cái nào đơn giản thì tự làm (đàng nào cũng ra gara). Khi ra gara thì chú ý thợ làm và nhớ các lời mà các bác trong xóm tư vấn (tránh bị ăn bánh vẽ)- Trích lời bác xe_vohai.
Chúc bác sớm có niềm vui với "vợ 2" già. :D

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
Sweety nói:
@GaMoChoiXeHoi: Thiển ý của em thế này:
1> Trước hết bác nên chờ vài "Thầy" của XNL xem tạn mặt cái xe đã rồi định hướng sẽ làm cái gì trước, cái gì làm sau và làm ở đâu và chi phí ra sao.
2> Đã chơi xe cũ thì chấp nhận bị xe vật ....vã mồ hôi hột. Mới chút mà bác nản sớm thế!
3> Xe cũ thì có sửa thế nào cũng ko ngon bằng xe đời mới. Tập làm quen với mấy chuyện hư vặt, cái nào đơn giản thì tự làm (đàng nào cũng ra gara). Khi ra gara thì chú ý thợ làm và nhớ các lời mà các bác trong xóm tư vấn (tránh bị ăn bánh vẽ)- Trích lời bác xe_vohai.
Chúc bác sớm có niềm vui với "vợ 2" già. :D

Bác nói chí lý. Vậy là em nên tổ chức 1 bữa cafe (vì có lẽ từ nay tới cuối năm em không ra khỏi nhà vào buổi chiều và tối được do phải ở nhà với bà cả. Các bác thông cảm em có máu sợ vợ!) đem vợ 3 em(Vợ 2 là người thật, Bà không cho em gọi xe bằng vợ 2) ra mắt các bác. Nhờ các bác tư vấn giúp. Em cũng khoái vọc vạch lắm. Để em chuẩn bị kinh phí rồi em sẽ cho các bác biết âm mưu mới của em(Cái này hơi bị lâu đây). Vậy có gì các bác ửng hộ em nhiệt tình nhé. Cảm ơn các bác thật nhiều!

Hạng D
29/11/04
3.494
16
38
haha em khoái bác cái vụ vợ 2 với vợ 3 rồi nhé :D

Hạng B2
18/6/09
234
0
16
Viẹt Nam
www.kiennho.com
haibi nói:
haha em khoái bác cái vụ vợ 2 với vợ 3 rồi nhé :D

Nói vậy thôi chứ cũng chẳng có gì ghê gớm đâu bác ạ. Khi nào gặp nhau rồi em sẽ bộc bạch cho bác và các bác cùng nghe. Lúc giờ các bác sẽ hiểu mà!