Thảo Luận Chung em hỏi ngu chút máy bác ạ

Hạng B2
26/8/11
101
0
0
Máy bác cho em ? là đoạn đường từ Thủ Đức về cầu SaiGon đường có 4 làn dành cho oto,khi mình chạy làn thứ 1 mình muốn chuyển sang làn đường thứ 2 như vậy có phạm luật GT không các bác,vì em tháy đoạn đường này toàn là đường vạch đứt không à,theo như các bác thì mình chuyển làn khi đang chạy như vậy thì có bị CSGT phạt ko

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
1. Làng thì quê chứ thành phố chỉ có làn (lane) thôi.

2. Gạch đứt chứ không phải đức.

3. Học lại Luật giao thông nhe bác

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48
Chuyển lane vô tư bác ui, miễn quan sát an toàn và có signal, đặc biệt đừng oánh võng xàng xê liên tục giữa các lane là OK.
Thêm nữa bác cần chú ý quan sát biển báo và vạch sơn vẽ dưới đường trước khi đến các giao lộ có đèn tín hiệu để dừng đèn đỏ cho đúng lane theo luật nhé!
Chúc bác lái xe an toàn.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.636
1.854
113
38
Cà Mau
Có biển báo cụ thể luôn mà bác, chuyển vô tư nhé nhưng chú ý gần ngã tư thì lane liền đó.

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113
ké thớt này phát em muốn hỏi vụ phân làn xe, theo luật thì đại đa số đường k có bảng phân làn thì 4B đi bên trái 2B đi bên sát lề phải, đường có vạch đứt quảng. Theo luật thì 2B có thể lấn qua làn 4B và 4B có thể lấn vào làn 2B vì vạch đứt quãng k có cấm chuyển làn. Vậy câu hỏi em là nếu 2B lấn vào 4B và 4B lấn vào 2B thì trong phạm vi bao nhiêu mét là hợp lệ? Vì vẫn có những trường hợp bị bắt đi sai làn đường quy định trên những đoạn đường có kẻ vạch đứt quãng nên hiểu thế nào thì đúng ạ

Hạng B2
18/9/11
309
15
18
nguoikhonglo nói:
ké thớt này phát em muốn hỏi vụ phân làn xe, theo luật thì đại đa số đường k có bảng phân làn thì 4B đi bên trái 2B đi bên sát lề phải, đường có vạch đứt quảng. Theo luật thì 2B có thể lấn qua làn 4B và 4B có thể lấn vào làn 2B vì vạch đứt quãng k có cấm chuyển làn. Vậy câu hỏi em là nếu 2B lấn vào 4B và 4B lấn vào 2B thì trong phạm vi bao nhiêu mét là hợp lệ? Vì vẫn có những trường hợp bị bắt đi sai làn đường quy định trên những đoạn đường có kẻ vạch đứt quãng nên hiểu thế nào thì đúng ạ
Điển hình cho câu hỏi này là đường ĐBP lane dành cho xe 2 bánh có bảng phân lane 2 bánh phía trong xe hơi phía ngoài phân cách bằng gạch đứt đoạn nhưng xe 2 bánh khi chạy lane xe hơi vẫn bị thổi phạt vì vi phạm luật vì :
Đã có bảng phân lane thì xe 2 bánh phải chạy trong lane của mình , gạch đứt đoạn có nghĩa là xe 2 bánh chỉ có thể cán vạch để vượt sau đó phải chạy trở lại trong lane của mình , còn chạy tàn tàn lane xe hơi thì bị thổi là đúng rồi

Hạng B2
26/8/11
101
0
0
NGUYEN T nói:
Bác này học lái xe ở đâu vậy?
vâng em học ở trung tâm dạy nghề cơ giới 3 tỉnh ĐN ạ,
em biết là vậy nhưng có 1 bác tài già gần nhà em cứ khăn khăn đôi co với em là đoạn đường này không được phép chuyển làn nếu chuyển làn khi đang chạy là bị xx vịnh ngay,em thì em cũng mới láy bằng được hơn 2 tháng nay à nên em cãi lý với bác áy thì không lại ạ vì bác áy nói em mới láy bằng thì sao hiểu luật hơn bác áy đuợc nên em lên đây ? các bác để chứng minh với bác ấy là bác bác đã hiểu sai về luật và cố chấp ạ thanhks các bác đã góp ý em ạ