Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
Em định mua căn nhà ở Q.8 , giá 1 tỷ 300tr , diện tích 3 X 8 , hẻm rộng , thông thoáng ,( đối diện nhà có cột điện và hẻm nhỏ ) hiện tại hẻm 4m , em định mua về xây lên , em có lên UB Q8 để kiểm tra thông tin thì biết nhà bị lộ giới tính từ tim vào 3m , sát căn e định mua thì đang xây và lộ giới vào 1m3 ( diện tích tương đương) => 3 X 6m7 = 20m2
- Các anh cho e hỏi là giá nhà như vậy có hợp lí và ngoài ra cho em hỏi khi mua nhà mình phải làm gì ? Em chỉ biết lên UB hỏi và ngoài ra em cần phải làm gì vì lần đầu tiên em mua nhà , kiểm tra nhà có tranh chấp , tính pháp lí ntn ? hiện tại e đang ở nhà mướn
và thủ tục cũng như cách thức giao dịch khi mua nhà ntn ?

Em xin cám ơn ạ.

Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
Em không biết bác mua hẻm nào - khu vực nào vì hiện tại nhiều khu chưa có sổ đỏ ở Quận 8.
Còn mua nhà thì bác xem khu đó có thuộc quy hoạch không, khu vực sổ chung hay sổ riêng, nhà được mấy tấm => Nếu có sổ đỏ thì mang lên quận hay phòng QL môi trường hỏi thử đi bác.

Ý kiến riêng: Nếu bác định cư lâu dài mà hiện tại cần nhà 1 tấm thôi thì kiếm nhà thuộc sổ chung toàn khu thì giá khá rẻ(dĩ nhiên phải ko thuộc quy hoạch), đợi nhà nước nó cấp sổ riêng cho từng nhà thì lên đóng phí làm (Cái này thì em không biết).
Em cám ơn anh nhiều ạ.
Cho em hỏi ngoài kiểm tra quy hoạch và sổ riêng thì còn kiểm tra được gì nữa không ?
Vì e lần đầu mua nhà nên không rành với lại khi nếu mình muốn mua thì cách thức giao dịch ntn ? Khi cọc có cần thêm ai không ? Rồi khi nào mình đưa đủ tiền ( ở phòng công chứng ?) , kiểm tra tranh chấp .

Hạng B1
17/6/16
92
1.285
83
36
Nhà có hẻm đối diện là bị đâm đường vô nhà phong thủy rất xấu nha bác. Nhưng căn này rất khó bán. Nhà bị lộ giới vô 3m thì còn có 3x5 thôi hả ? Hiện trạng nhà này có lầu ko?

• Like
Reactions: cryonmyshoulder1992
Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
Nhà có hẻm đối diện là bị đâm đường vô nhà phong thủy rất xấu nha bác. Nhưng căn này rất khó bán. Nhà bị lộ giới vô 3m thì còn có 3x5 thôi hả ? Hiện trạng nhà này có lầu ko?
Nhà gác thoi bác

Tập Lái
1/10/16
0
5
2
34
Thấy nhà ok rồi thì bắt đầu từng bước cho an toàn bác ạ.
B1: Mang giấy tờ photo lên quận hỏi - phòng môi trường xem dính quy hoạch, vấn đề pháp lý gì thì bác hỏi được nhiêu thì hỏi
B2: Đặt cọc thường là 50-100 tr
Khách: Không mua mất cọc
Chủ: Không bán đền x2 cọc
B3: Nếu có sổ đỏ thì lên công chứng làm bên thứ 3
Không có thì thường là cò/sales bđs làm người giám sát, xác minh ( kiếm ai khác phù hợp)

Đó là cơ bản mà em biết, ngoài ra có sự cố phát sinh nên b1 là quan trọng nhất đó bác cryon:D
E hỏi rồi , chỉ được trả lời là thổ cư , căn mế bên cũng ngang 8m2 , đang xây , thụt vào 1m3

Hạng B1
17/6/16
92
1.285
83
36
Như bác chủ nói nếu lộ giới lùi vô 1m3 thì dt xây dựng 20m ,giá đất 65tr/m. Xui nó bắt lùi vô 3m là cắn lưỡi. Giá đất này hơi cao đó bác. Hợp lý là 50tr/m.
Bác muốn kiểm tra tranh chấp hay ko đem sổ hồng photo ra phòng công chứng nó kiểm tra cho bác.
B1: cọc 50 hoặc 100tr.
B2: công chứng thánh toán 95%. Giữ lại 5%. Tùy theo thương lượng có thể giữ lại nhiều hơn.
B3:ra chi cục thuế q8 khai thuế. Bên bán đóng thuê 2% dựa trên gía khai thuế. Bên mua đóng phí trước bạ 0.5%. Chị cục thuế ra phiếu hẹn khoảng 1 tuần sau 2 bên lên đóng thuế. Bên mua giữ toàn bộ giấy tờ nhà.
B4: người mua nhà đem giấy đóng thuế cùng toàn bộ giấy tờ nhà ra ủy ban quận 8 đăng bộ. Ủy ban ra phiếu hẹn 3 tuần sau lên lấy sổ hồng.
Lúc bác nhận phiếu hẹn là có thể yên tâm rồi.Lúc này nhận nhà thanh toán 5% còn lại.

• Like
Reactions: cryonmyshoulder1992