Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
20/8/12
95
2
0
45
Dear các bác,
Người quen em có 1 mảnh đất dt 8x20 ở trung tâm SG, vỉa hè 6m nay đang đau đầu 2 phương án về vấn đề xây dựng:

PA1: nếu xây không tầng hầm, thì mình vẫn được nguyên cái mặt tiền 8m, có thể mở được cả quán bar, vũ trường..tuy nhiên xe cộ thì ko chủ động đậu được trong nhà, và như thế này thì được xây hết, nhưng chỉ xây được 5 tầng.

PA2: nếu xây hầm, thì mặt tiền ko còn vì phải thụt vô 4m, và xây được 8,9 tầng. Tuy nhiên vì ko còn mặt tiền nên ko thể buôn bán, hoặc cho thuê mặt tiền được. Lúc này chỉ có thể kinh doanh khách sạn hoặc services apartment đơn thuần mà thôi.

Vậy, có cách nào, vừa có hầm, mà vẫn còn 1 khoảng mặt tiền sát vỉa hè để kinh doanh ko hả các bác ? Nếu được các bác có bản vẽ mẫu thì em rất cảm ơn ạ !

Về vấn đề của Bác em có vài ý kiến:
1/ Về PA1 và PA2, em vẫn chưa hiểu nếu xây hầm thì có thể xây 8,9 tầng, nhưng nếu không hầm thì chỉ xây được 5 tầng.Theo em biết thì qui định việc bao nhiêu tầng chủ yếu giới hạn bởi cao độ đỉnh căn nhà phụ thuộc vào mặt tiền đường chính, quận nội thành hay ngoại thành và xung quanh có công trình đặc biệt gì bắt buộc không được xây cao hay không (gần sân bay chẳng hạn...), chứ không phụ thuộc vào có hầm hay không.Nên em thấy giữa 2 option bác đưa ra đang có sự chênh lệch số tầng lớn, có thể là do nhu cầu sử dụng của Bác đúng không? Nếu bác cần em sẽ hỏi người quen lại xem quy hoạch xây dựng cho khu đất của Bác ntn, cho em biết chính xác địa chỉ khu đất nhé.
2/ Option 1 thì trong quận 1 kinh doanh mà không có hầm để xe là cả vấn đề lớn rồi, em không bàn tới.Option 2 có hầm, theo quy định phải có đường dẫn vào hầm nên phải mất một phần mặt tiền cho lối vào hầm, phần còn lại là lối lên tầng trệt, mình vẫn có thể bố trí sát vỉa hè để tạo không gian kinh doanh mà Bác.Mặt tiền bác hình dung sẽ có hình L, Bác bố trí những mảng kiếng lớn để kinh doanh vẫn ok.
Về bản vẽ bác gửi em bản vẽ chi tiết khu đất của bác để em bố trí thử xem sao, sẵn em hỏi luôn vụ xin phép xây dựng, quận 1 em cũng có mấy ông anh chí cốt.Email em: [email protected] , hoặc alo em 0908054889, biết gì em hỏi giúp.

Hạng B1
20/8/12
95
2
0
45
Em cám ơn bác FERRARI, cụ thể em sẽ mời bác cafe sau còn địa chỉ thì cho phép ko public ạ. Em mong có ý kiến của bác để em về bóng bàn với người nhà, sau khi có 1 số khái niệm sẽ diện kiến bác.

Còn về tại sao được 5 tầng thì khu đó là 2 cái nhà phố sát nhau. Nếu xây hết cả diện tích đất thì được 5 tầng, còn nếu xây 8,9 tầng thì phải thụt vô 4 met đó bác. Trên con đường đó thì em thấy vậy. Nhà sát vỉa hè thì 5 tầng, nhà cao hơn dạng cao ốc thì phải thụt vô. Giờ nhu cầu em muốn là vẫn có hầm, nhưng ko thụt vô, vẫn có cái diện tích sát rạt vỉa hè ko có bậc tam cấp gì cả để mở shop, hoặc caphe.

Tập Lái
25/6/13
4
47
13
45
Nếu ở quận trung tâm, thì bác phải theo quy chế quản lý Kiến trúc thôi bác à, cái này k phải nơi nào cũng giống nhau, Với quy mô công trình của bác ở khu trung tâm nữa, bác phải tới SQHKT để hỏi thông tin quy hoạch cho chính xác, theo em thì bác có thể gửi bằng văn bản trực tiếp đến SQHKT TP để họ hướng dẫn và trả lời cụ thể, nó sẽ thuận tiện cho thiết kế bản vẽ thi công hơn
Ở SQHKT hình như có 2 phòng quy hoạch KTr ở SG cho các quận thì phải, chia ra là phòng QLKT Khu vực 1 và phòng QLKT khu vực 2 để pac gởi đường văn bản cho đúng

Contraithangio nói:
Nếu xây hết cả diện tích đất thì được 5 tầng, còn nếu xây 8,9 tầng thì phải thụt vô 4 met đó bác. Trên con đường đó thì em thấy vậy. Nhà sát vỉa hè thì 5 tầng, nhà cao hơn dạng cao ốc thì phải thụt vô. Giờ nhu cầu em muốn là vẫn có hầm, nhưng ko thụt vô, vẫn có cái diện tích sát rạt vỉa hè ko có bậc tam cấp gì cả để mở shop, hoặc caphe.
Nhà thụt vô có thể vì làm dốc, chừa sân cho đủ mật độ xây dựng, còn cái chiều cao thì bác nói hơi ngộ. Bác cần cái diện tích sát vỉa hè thì vẫn binh được bác ạ.

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
vấn đề không phải là cái hầm, mà là số tầng cao, bác xây cao thì phải lùi vô, còn không muốn lùi vô thì không được xây cao. cái này nó nằm trong QH chung rồi nên bác chỉ chọn được 1 trong 2, vậy nên quan trọng là định hướng kinh doanh của bác thôi.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Trường hợp bác chủ qua mô tả em đoán vầy:
Trong QH tầng cao có khái niệm đường tới hạn, là đường màu đỏ. Phóng từ lộ giới c.trình đối diện

Rõ ràng là nếu công trình bác càng lùi thì càng lên cao.
E nghĩ rằng bác đã có văn bản của Sở QHKT về thông tin QH rồi chứ.
Đứng về góc độ chyên môn , bác nên lưu ý thêm hiện nay các dự án đều phải đảm bảo mật độ đậu xe .

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Đọc chả hiểu gì cả. Bác cho cái vị trí, bản vẽ thửa đất đây em coi quy hoạch thế nào rồi mới tính tiếp được

Hạng B2
16/4/10
106
0
18
HCM
ở trung tâm thì binh cái hệ số sdd cao lên, phương án 2 hay hơn, mẫu thì các bác trên đây đầy kìa.

Status
Không mở trả lời sau này.