Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
12/1/10
2.720
5.597
113
Phan Thiết- Bình Thuận
Kính các bác, Số là em có 1 miếng đất nhận sang nhượng từ 1 người khác, sau khi 2 bên đã ra công chứng làm HĐ sang nhượng với đầy đủ hồ sơ để sang tên, nhưng khi em nộp lên 1 cửa của UBND huyện và chờ thì nhận được văn bản trả lời là khu này tạm dừng cho sang nhượng. Nay em muốn bán lại mảnh đất này cho người thứ 3 thì em có thể làm hợp đồng ủy quyền cho bên kia tự đi làm giấy tờ sang tên họ sau khi nhà nước cho sang tên mà không phải sang tên qua cho em được không ạ? Hay có cách nào khác mong các bác chỉ giáo giúp em với ạ! Thanks các bác nhiều!

Hạng B2
11/11/07
249
2
18
Re:Em xin hỏi về hợp đồng sang nhượng đất, các bác giúp em với ạ!

Bác lấy lại hồ sơ, 2 bên ra công chứng hủy hợp đồng mua bán rồi làm hợp đồng mới từ người bán sang người thứ 3.

Hạng D
12/1/10
2.720
5.597
113
Phan Thiết- Bình Thuận

vinh711 nói:
Bác lấy lại hồ sơ, 2 bên ra công chứng hủy hợp đồng mua bán rồi làm hợp đồng mới từ người bán sang người thứ 3.
Em cũng thử hỏi người bác cho em rồi nhưng họ đòi tiền cao quá bác ơi!:( Thanks bác giúp em.

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

Uỷ quyền cho người thứ 3 toàn quyền làm các thủ tục để nhận các quyền lợi của bác liên quan khu đất...

Hạng D
12/1/10
2.720
5.597
113
Phan Thiết- Bình Thuận

dawmgoodman nói:
Uỷ quyền cho người thứ 3 toàn quyền làm các thủ tục để nhận các quyền lợi của bác liên quan khu đất...
Nếu được vậy thì tốt quá, thanks bác!

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.856
113

Trường hợp này là không được.
Thông thường trong hợp đồng mua bán luôn có điều khoản : Nếu không sang tên được thì người bán trả lại tiền.
Còn nhà bác lỡ ôm vào rồi thì chờ tới khi nào NN cho phép thì mới được sang tên.
Còn nếu dụ đc bên thứ 3 nhận chuyển nhượng thì cứ hợp đồng viết tay, còn bảo công chứng thì thua.

Hạng D
12/1/10
2.720
5.597
113
Phan Thiết- Bình Thuận

dawmgoodman nói:
Do đất chưa có sổ thì CC nhà nước sẽ có thể khó khăn chút, bác ra CC tư vô tư.
Đất em có sổ đỏ rồi bác Đâm à (do chủ cũ đứng tên và đã làm HĐ sang nhượng cho em có công chứng luôn rồi), nhưng khúc đó ngày trước dính đến các quan mua của dự án nhiều nên sau khi bể ra nhà nước ách lại để điều tra mấy chả, nay xong rồi ông nào đi tù thì đã đi tù nhưng chẳng biết sao mà chưa cho mua bán lại nữa!:(

Hạng C
3/5/08
965
4
18
53

bravia nói:
Trường hợp này là không được.
Thông thường trong hợp đồng mua bán luôn có điều khoản : Nếu không sang tên được thì người bán trả lại tiền.
Còn nhà bác lỡ ôm vào rồi thì chờ tới khi nào NN cho phép thì mới được sang tên.
Còn nếu dụ đc bên thứ 3 nhận chuyển nhượng thì cứ hợp đồng viết tay, còn bảo công chứng thì thua.
Bác HP nói đúng nè, giấy tay thôi bác ah

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

Nếu uỷ quyền thì vẫn công chứng được, vì chỉ uỷ quyền để người được uỷ quyền làm thủ tục nhận các quyền lợi liên quan đến đất này. Bác chủ thử ra công chứng tư hỏi bà cho anh em biết kết quả nhé.

Status
Không mở trả lời sau này.