Tập Lái
13/4/11
39
1
8
Chào các bác!!
Em là lái mới. Trước tiên, kính chúc tất cả các anh em sức khoẻ và diễn đàn ngày càng phát triển!!
Em đang rất kết em Fiat Tempra. Nên lập thớt này để cho các anh em vào đây cùng thảo luận về em nó.
Em xin bắt đầu trước
1. Hiện nay trên thị trường đời em này mới nhất là năm bao nhiêu?? Hiện nay còn ngon ko ạ??
2. Các bác nào đã, đang và sẽ chạy Tempra xin chia sẻ 1 số ý kiến về ưu nhược điểm của em này để anh em đi sau có thêm kinh nghiệm.
Cảm ơn các bác!!

Hạng D
13/2/09
3.363
18.848
113
Bình Dương
Em thì chưa đi Tem nhưng có ông anh khá rành về dòng xe này vì trước đây từng là sales cho Mekong.
Đời đầu cho dòng này là khoảng 1996- 1997 gì đó,nhưng thực chất là năm sản xuất là 1984,hàng tồn kho bên Hi Lạp,sau khi Mekong deal với Fiat về vấn đề phân phối thì nhập về VN với nhãn là SX 1996.Đến 2000 thì hết,một số còn tồn đến 2001,rồi đến Siena,Albea...
Dòng này đầm,chắc nhưng hao xăng do vẫn sử dụng công nghệ CHK cũ,cá biệt có một số xài EFI,...
Bây giờ đôi khi vẫn còn có một số chiếc còn chất do xe gia đình giữ kĩ,hầu hết thì đã xuống cấp,giá xe cũng bình dân nhưng phụ tùng chính hãng rất mắc đôi khi phải đặt hãng nhập về mới có
Em chỉ biết có vậy,bác nào từng sử dụng vào chia sẽ kinh nghiệm thêm với bác chủ thớt.
Có gì thắc mắc,bác cứ post lên,anh em ai biết sẽ tư vấn cho bác.
Thân!

b25
Tập Lái
2/8/09
35
0
0
chào bác thaptothanh13!
Trước tiên hoan nghênh bác lựa chọn dòng Fiat. Mình đã chạy em Tempra này 2 năm và hiện vẫn sử dụng. Một số ý kiến về Tempra
Bác lamnguyen đã nói về đời xe và nguồn gốc của dòng này, mình xin ko nhắc lại, mình chỉ phân tích ưu và nhược để bác quyết định nhé
* ưu điểm:
1. Kiểu dáng tương đối nam tính, xe rộng rãi cho 5 người,xác e này nặng, đầm xe(chạy tốc độ 100, ngồi trong xe ko có cảm giác bồng bềnh)
2. Máy xe mạnh, chạy vọt ( nên thay CHK khác cho xe để đỡ hao xăng, vd: CHK BB, TOY ...)
3. Vì thiết kế theo tiêu chuẩn EU nên xe tương đối tiện nghi( trợ lực. kính điện, ...)
4. Dàn taplo đều là điện tử, nhìn hiện đại, thể hiện đầy đủ các thông số( cái này có thể là ưu và cũng có thể là khuyết, vì thợ ở các gara ngán đụng vào điện tử lắm)
5. Cuối cùng là nếu bác mới lái, nhà ko có chỗ để xe, bác có vứt e này ở trước cửa nhà cả đêm, cả ngày cũng chả sao

*Nhược:
1. Phụ tùng chính hãng đắt( có thể tìm ngoài thị trường, các gara chuyên fiat,trao đổi với a e ...)
2. Vì tất cả điều khiển điện tử nên sửa chữa phần điện hơi chua
3. Giải nhiệt hơi kém (nhưng không sao, lên đây học hỏi a e trong hội độ chế lại quạt...)
Trên đây chỉ là vài ý kiến cơ bản về Tempra mà mình đã sử dụng. Với 5 ưu và 3 nhược, bác lựa chọn đi nhé.
Bác cứ thử và cảm nhận đi, chạy fiat đúng là thú vị lắm. Chúc bác là thành viên mới của OF.

Tập Lái
13/4/11
39
1
8
Cảm ơn các bác rất nhiều!! Tiếp tục mong thêm nhiều ý kiến của các bác khác!!
Không biết bây giờ có thể kiếm được em nào ổn ổn không nhỉ
Em chưa có kinh nghiệm nhiều về máy móc (nhưng sẽ cố gắng học dần.
Hiện em đang ở Huế, không biết có trở ngại nhiều ko ạ

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
tuần trước mới đưa xe vào bảo trì o MK An Dương Vương(SG), em thấy phụ tùng của temp đang sale off. nắp capo 1củ, kính 1.2 củ .....
Nếu bác cươi em nó rồi thì alo xem sao

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/4/08
1.278
29
48
Ho Chi Minh city
Ặc. Xe già mà vớ Tempra thì hơi căng. Nếu bác là thợ máy thì có thể được, còn non kinh nghiệm về xe thì nên thôi.

Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu
Căng lắm đó Bác. Chọn Sienna hay Albea đi cho nó lành. Dòng Tempra chạy taxi hơi nhiều. Lỡ vớ phải nó thì...

Tập Lái
1/3/12
18
0
0
40
e có con tempra mà cái đèn báo động cơ lên ga lớn nó cứ sáng lên , ko biết bị ji, bác nào biết chỉ giúp với .

Hạng B2
5/3/12
439
243
43
tp vinh
tritoan nói:
e có con tempra mà cái đèn báo động cơ lên ga lớn nó cứ sáng lên , ko biết bị ji, bác nào biết chỉ giúp với .
nếu là đèn màu vàng dưới chữ power thì nó đang than thở bội thực nhiên liệu.