Tập Lái
7/1/24
2
0
1
39
Chào các bác!

Xe em thời gian gần đây, khi dừng tắt máy xe lúc khởi động lại hiện báo lỗi ABS chạy được 1 đoạn có lúc tự tắt báo lỗi có lúc k, e đã vô hãng kiểm tra thì báo ABS xe e có vấn đề và e đã thay cảm biến Abs mới chạy được gần 1 năm thì lại bị nữa. Các bác cho e hỏi có cách nào khắc phục hiện tượng này k ạ?

Ford Focus báo lỗi ABS, xin cách khắc phục
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B1
29/7/14
86
72
18
Chào các bác!
Xe e thời gian gần đây, khi dừng tắt máy xe lúc khởi động lại hiện báo lỗi abs chạy được 1 đoạn có lúc tự tắt báo lỗi có lúc k, e đã vô hãng kiểm tra thì báo abs xe e có vấn đề và e đã thay cảm biến abs mới chạy được gần 1 năm thì lại bị nữa. Các bác cho e hỏi có cách nào khắc phục hiện tượng này k ạ?
Xe tui cũng vừa bị báo lỗi đền ABS + TCS. Sau một hồi đi test Hãng các kiểu nhưng vẫn không tìm ra nguyên nhân, tui đi rửa xe, xịt gầm và tự dưng nó hết.

• Like
Reactions: Chương Trần
Tập Lái
7/1/24
2
0
1
39
Xe tui cũng vừa bị báo lỗi đền ABS + TCS. Sau một hồi đi test Hãng các kiểu nhưng vẫn không tìm ra nguyên nhân, tui đi rửa xe, xịt gầm và tự dưng nó hết.
E vệ sinh cảm biến lại rồi vẫn k hết báo lỗi . Để e mang xe ra tiệm rửa xe xịt gầm như bác thử hy vọng nó hết

Hạng B1
29/7/14
86
72
18
E vệ sinh cảm biến lại rồi vẫn k hết báo lỗi . Để e mang xe ra tiệm rửa xe xịt gầm như bác thử hy vọng nó hết
Khi xe tui bị nổi đèn, Tui tham khảo trên mạng được vài kinh nghiệm các bác đi trước. Bác xem xài được gì thì xài.
Xử lý nổi đèn ABS, TCS:
  • Chỉnh chân đạp phanh đèn Star-top
  • Kiểm tra dầu phanh và mức dầu phanh
  • Kiểm tra dây dẫn và các giắc cắm liên quan
  • Kiểm tra điện áp dây dẫn các đầu vào cụm ABS.
Ghi chú :
Đa phần bệnh này xử lý bằng cách: Rút chìa khóa, tháo ắc quy, tháo jack tổng đến ECU & jack tới bơm ABS .. xịt RP7 vào.
Cắm ắc quy lại, bật chìa khóa, cắm máy tính vào xóa lỗi .. phần lớn là .. hết bệnh .. :32:

• Like
Reactions: Chương Trần
TFS confirmed
Hạng B2
24/2/23
204
1.514
93
Trước khi báo lỗi, anh thớt có đi thay vỏ xe, xịt rửa gầm hay vệ sinh thắng ko? :)

• Like
Reactions: PhiKimTuan and Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Đọc lổi hư thay thôi. Sensor phò rẻ òm . Lại nằm vị trí làm mồi ngon cho chuột nữa.
Vấn đề nầy trên xe cũ em từng bị 2 lần, như đã từng viết là xe chỉ lếch được 80 kms/h trên cao tốc là hết mức.
Và trước đó đầu tiên là -> dầu thắng ..... nếu nó hao hụt thì kiểm tra má, phanh ngay (nhìn ngoài cũng thấy rỏ)

Tuỳ xe, nhưng cảnh báo thường check ODB là ra, và từ đó em mới mò chơi món nầy ...
Theo chủ thớt thì dùng Fordscan thì hợp lý nhất. chứ ELM hay các máy đại trà khó tìm ra bệnh.

Lúc đầu em bị (chưa có đồ check) thì thay dầu thắng, disable ABS, tháo ABS, thay dầu thắng, kiểm tra ABS, con heo dầu, bộ điều khiển từ chân thắng lên, lực phun dầu

Tiện em hỏi cái nầy ở VN gọi là gì ....:):):),
Và đôi khi ..có nhiều chiếc xe cái cục trên (minh hoạ) nằm ở ngăn trong của phần máy, và nơi đó bị ngập vì rác bụi ...bít lổ thoát nước.

Sau khi check thì nó bị ...đèn thắng đứt, lần 2 là cảm biến chân thắng có vấn đề, thay vào, reset là hết ..Do đó các bác cũng nên tậu bộ check ODB phù hợp với xe của mình là tốt nhất .
Còn tìm sâu xa thì sau, chứ moi anh ABS thì mệt lắm
Trước khi báo lỗi, anh thớt có đi thay vỏ xe, xịt rửa gầm hay vệ sinh thắng ko? :)

Thường bệnh xe, thì tìm tử nhỏ đến lớn trước ....(với mắt nhìn) Các xe sau nầy, thường cảnh báo, ngay cả đèn bị đứt, cũng là điểm hay, nó làm mình khó chịu phải sửa ngay ...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: kudo1908
Hạng D
19/10/09
4.733
14.290
113
Tel : 0949999684 .
Vấn đề nầy trên xe cũ em từng bị 2 lần, như đã từng viết là xe chỉ lếch được 80 kms/h trên cao tốc là hết mức.
Và trước đó đầu tiên là -> dầu thắng ..... nếu nó hao hụt thì kiểm tra má, phanh ngay (nhìn ngoài cũng thấy rỏ)

Tuỳ xe, nhưng cảnh báo thường check ODB là ra, và từ đó em mới mò chơi món nầy ...
Theo chủ thớt thì dùng Fordscan thì hợp lý nhất. chứ ELM hay các máy đại trà khó tìm ra bệnh.

Lúc đầu em bị (chưa có đồ check) thì thay dầu thắng, disable ABS, tháo ABS, thay dầu thắng, kiểm tra ABS, con heo dầu, bộ điều khiển từ chân thắng lên, lực phun dầu
View attachment 3082922
Tiện em hỏi cái nầy ở VN gọi là gì ....:):):),
Và đôi khi ..có nhiều chiếc xe cái cục trên (minh hoạ) nằm ở ngăn trong của phần máy, và nơi đó bị ngập vì rác bụi ...bít lổ thoát nước.

Sau khi check thì nó bị ...đèn thắng đứt, lần 2 là cảm biến chân thắng có vấn đề, thay vào, reset là hết ..Do đó các bác cũng nên tậu bộ check ODB phù hợp với xe của mình là tốt nhất .
Còn tìm sâu xa thì sau, chứ moi anh ABS thì mệt lắm

Thường bệnh xe, thì tìm tử nhỏ đến lớn trước ....(với mắt nhìn)
Phò với xe Hàn đơn giản lắm anh .Bị chết như sung .Đọc data tín hiệu vòng quay bánh con nào im luôn hoặc chập chờn lôi con đó ra ktra chi tiết rồi mần thịt .

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Phò với xe Hàn đơn giản lắm anh .Bị chết như sung .Đọc data tín hiệu vòng quay bánh con nào im luôn hoặc chập chờn lôi con đó ra ktra chi tiết rồi mần thịt .
Cái đó là vấn đề sâu , em viết là những vấn đề thấy trước mắt trước khi check. Nhiều khi bệnh không giống ai (như em viết trên, đèn thắng bị đứt)

Còn vòng quay mà mất tính hiệu có cãm biến áp suất (loại gián tiếp qua vòng ABS) chắc chắn là nó, một là vòng ABS, hai là cảm biến. Do đó tiện viết ra luôn, đó là logic mà , chứ loại cảm biến trực tiếp ...thì khó đoán ra ...phải không bác. lấy máy check ODB cho chắc ăn :):):):) Nhất là điện đóm mấy xe sau nầy cực lắm ....khi đoán mò

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN