Tập Lái
16/5/11
40
7
8
41
Xin chào các bác Subbies,

Em nhờ các bác rành Subaru tư vấn em case này ạ. Hiện tại em đang ở Canada, mùa đông vừa mới qua em cũng thấy sự dữ dội của mùa đông bên này. Cảnh bánh xe xoay vòng ko thoát được chỗ đỗ xe vì tuyết ko phải là hiếm. Vì vậy, em càng thêm thích và nể phục Subaru vì performance của Subaru trên tuyết và băng là vô đối (không tính các xe hạng sang mặc dù chưa chắc các xe hạng sang đã bằng về khoản này, em cứ phán đại là trong tầm giá với Subaru bên này thì Subaru vô đối). Ở Canada này thì nói thiệt các bác, em thấy số lượng Subaru chạy ngoài đường ko thua gì Toyota. Đây là điều mà em thích nhất, em mới tới đây được nửa năm thôi, nhưng ra đường thấy đủ chủng loại hãng, và đặc biệt rất ít Toyota. Bên Mỹ em nghe nói Toyota rất nhiều nhưng Canada này họ chuộng Subaru vì mùa đông khắc nghiệt.

Nói dài dòng chút xíu để các bác biết tình hình của em là em kết Subaru lắm rồi. Em theo dõi Forum này từ hồi ở VN nhưng ko dám mơ. Vì Subaru ở VN quá mắc so với khả năng tài chính của em. Xe second hand thì lại quá ít không nhiều sự lựa chọn. Khi qua đây thì giấc mơ Subbie đã rất gần thì em lại có chút lăn tăn thế này. Mong các bác tư vấn.

Trong tầm giá em nhắm (15k CAD, tầm 252tr VND) thì em có thể tìm được chiếc Forester XT 2011 (124.000 km). Các bác xem link:

http://www.kijiji.ca/v-cars-trucks/...nt/1235902494?enableSearchNavigationFlag=true

Tuy nhiên, khi em nhìn thấy dáng em Jeep Patriot thì em lại say nắng nó các bác ạ. Trong mắt em nó đẹp dã man. Cùng tầm tiền em có thể tìm Jeep Patriot 4x4 2014 (75.000 km), thậm chí chiếc này còn rẻ hơn 1 mớ. Link đây ạ:

http://www.kijiji.ca/v-cars-trucks/...re/1242015511?enableSearchNavigationFlag=true

Rõ ràng Subaru bền bỉ hơn nên giá trị mới dữ lâu như vậy. Tuy nhiên, em muốn các bác giúp em lôi hết "thói hư tật xấu" của em nó ra cho em chuẩn bị tinh thần trước. Em có đi xem 1 em Forester 2012 2.5i, phải công nhận ngoại hình và nội thất em ấy xấu, ghế nỉ cũ, nhiều chi tiết rỉ sét. Em đọc vài forum bên này thì Subaru bị chê 2 vấn đề, 1 là rỉ sét nhiều. Hai là Forester 2.5 bị chê là hay hư cái head gasket ( em chả biết nó là cái gì ) nhưng ai cũng nói. Bản turbo ít bị head gasket nhưng lại có thể bị turbo problems.

Thật ra về sức mạnh thì Patriot ko thể nào so sánh với Forester XT được (nếu so thì so 2.5i thôi).

Em nghĩ các bác hội Subaru Sài Gòn kiến thức không thua kém gì hội Tây bên này, nên mạo muội nhờ các bác tư vấn. em thấy ở VN xe chạy 50k km bán là cũng nhiều, bên này thấy Subaru toàn trên 100k km mới nằm trong tầm tiền hix hix...

Nói dài dòng em túm lại các câu hỏi của em:

1. Forester XT 2011, chạy 124k km sẽ có những hư hỏng tiềm năng gì?
2. Nếu bác nào rành Patriot có thể cho em vài lời khuyên
3. So sánh giữa 2 chiếc ở trên thì các bác chọn chiếc nào?

Tiêu chí quan trọng của em là đi tuyết an toàn, về khoản này thì winter tires là yếu tố quan trọng nhất, nếu gắn winter tires vào thì Subaru 10/10, Jeep thì em không biết, nó nổi tiếng về off road.
Yếu tố thứ hai là bền bỉ, ít hư hỏng. Điều này làm em lăn tăn giữa 1 chiếc 124k km và 1 chiếc 75k km.

Mong nhận được sự tư vấn của các bác.

Tập Lái
16/5/11
40
7
8
41
Không ai trả lời hết...buồn ghê. Box Subaru em nhớ cũng nhộn nhịp lắm mà ta :3dngacnhien:

Hạng B2
1/11/14
220
300
63
:3dcuoi: từ từ bác, chưa đủ 25 hrs nữa mà, nói chứ dạo này a e khá nhiều việc nên ít onl với lại Jeep Patriot ở VN khá ít nên khó có thể so sánh. Forester XT đời đó thì a e trong hội cũng đang sử dụng cũng chưa thấy hư hại gì quá nặng, bên Can thì còn thời tiết + việc rải muối nữa nên e kg dám phán.
P/s: Hóng các cao nhân đã ăn nằm các nơi có tuyết vào hỗ trợ.

• Like
Reactions: Pacey Vu
Tập Lái
16/5/11
40
7
8
41
:3dcuoi: từ từ bác, chưa đủ 25 hrs nữa mà, nói chứ dạo này a e khá nhiều việc nên ít onl với lại Jeep Patriot ở VN khá ít nên khó có thể so sánh. Forester XT đời đó thì a e trong hội cũng đang sử dụng cũng chưa thấy hư hại gì quá nặng, bên Can thì còn thời tiết + việc rải muối nữa nên e kg dám phán.
P/s: Hóng các cao nhân đã ăn nằm các nơi có tuyết vào hỗ trợ.
:3dcuoi: có bác trả lời em mừng quá ạ...hy vọng bác mở hàng mát tay ^^

• Like
Reactions: AntoniPham
Hạng B2
1/11/14
220
300
63
:3dcuoi: có bác trả lời em mừng quá ạ...hy vọng bác mở hàng mát tay ^^
:3dcuoi: Phải chi khi bác còn ở VN mà gặp a e thì đâu có lăn tăn thế này. Vào hội bị quán triệt tư tưởng kinh lắm, 1 bác chia tay a e SSC xong đi dịnh cư dù tham khảo khá nhiều xe nhưng cuối cùng chọn OB 3.6 vì xe ít hư vặt, thêm options dễ + có đội ngũ chặt chém ở VN ủng hộ :3dquaytay:

• Like
Hạng F
13/9/07
7.049
48.471
113
Bên VN có giá này em mua tất cả model Subaru mỗi loại 1 chiếc đi cho sướng

• Like
Tập Lái
16/5/11
40
7
8
41
:3dcuoi: Phải chi khi bác còn ở VN mà gặp a e thì đâu có lăn tăn thế này. Vào hội bị quán triệt tư tưởng kinh lắm, 1 bác chia tay a e SSC xong đi dịnh cư dù tham khảo khá nhiều xe nhưng cuối cùng chọn OB 3.6 vì xe ít hư vặt, thêm options dễ + có đội ngũ chặt chém ở VN ủng hộ :3dquaytay:
Dạ ở VN em chỉ dám đứng xa nhìn thôi bác. Biết ko đủ khả năng đâu dám trèo cao em nó. Nhân tiện bác cho em hỏi cái hộp số CVT của Forester XT thế nào ạ? Em nghe một số người chê CVT các hãng khác, còn Sub thì sao bác?