Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Tình hình là vầy, đọc báo oto xe máy thấy các bác test con Porsche Cayenne 2015 về vấn đề cách âm.
Kết quả test nổ máy xe đứng yên tại chỗ của em Cayenne là 39DB, đi trên cao tốc 80km/h là 60DB.
Do thấy các bác chạy Fortuner và Innova complain nhiều về vấn đề ồn và ù tai. Nên sau khi đã thử qua một số các món cách âm (em ko dán cách âm nhé). Em đo thử xe em với video clip để các bác tham khảo.

Em cần tìm 1 chiếc Fortuner nguyên bản để đo thử và so sánh, nên bác nào có chút thời gian rảnh có thể cho em xin chút thời gian để em đo thử và hoàn thiện giải pháp làm cho em Fortuner và Innova ít ra cũng êm 7-8 phần so với em Cayenne ạ.

Cấu hình xe em test như sau
Fortuner 2014 - máy xăng 1 cầu.
Các món cách âm đã gắn
- Tấm lót capô
- Tấm cách âm vách máy
- Và giải pháp khử ồn từ pô (em đang trong giai đoạn nghiên cứu) chưa tiện công bố đến khi hoàn tất.

Qua 5 bài test em cho các bác xem video luôn nhé.
Kết quả test nổ máy xe đứng yên tại chỗ tại các vị trí khác nhau, điều kiện test máy đã nổ để ấm và tua máy đã tròn tại 800-1000 rpm. chưa chạy đi đâu cả.

Đầu tiên là nổ máy đứng yên 1 chỗ, vị trí do là phí cản sau, ngay gần sát pô. Kết quả nổ máy đứng yên tại chỗ sau khi cho máy ấm và tua đều tại 800-1000 rpm, độ ồn là 65DB.

Nổ máy đứng tại chỗ, tại vị trí ghế lái. Kết quả từ 46-55DB (lúc nhảy lên là do máy relay máy lạnh kích vào)

Nổ máy đứng tại chỗ, tại vị trí hàng ghế thứ 3, hàng ghế mà ai cũng luôn complain là ồn nhất.
Kết quả ổn định ở 53 DB

Test tại chỗ xong giờ tới lúc ra xa lộ
test tại vận tốc 60km/h. Kết quả ổn định tại 62DB

Test tại vận tốc 110km/h. Kết quả ổn định tại 65DB, tức là chỉ chênh Cayenne 5DB thôi ạ :D

Mời bác @laithang hôm nào em do trên xe bác nhé.
Bác nào đi Fortuner máy xăng có thấy ồn thì alo em để em đo và thử nghiệm luôn giải pháp của em ạ

Cám ơn mấy bác.

Mấy bác ném đá nhẹ tay ạ :D

Sắp tới sẽ là bài đo nhiệt độ cho tấm cách nhiệt capô luôn ạ :D

Hạng B2
23/6/13
299
125
43
sure bác :D

Bác thử dùng phần mềm Decibels trong bộ công cụ AppZilla 3 trên ios đo thử xem sao ạ, e dùng nó để đo trên con For G nhà e thì cỡ 40 mấy ah, và cứ xuống mỗi hàng ghế thì độ ồn giảm đi 0.1 DB :D

• Like
Reactions: og_saigon
Tập Lái
1/7/15
13
2
3
55
Muốn liên lạc với bác như thế nào. Số đt của mình 0903888389

Hạng D
17/6/15
1.967
2.977
113
Bác thử dùng phần mềm Decibels trong bộ công cụ AppZilla 3 trên ios đo thử xem sao ạ, e dùng nó để đo trên con For G nhà e thì cỡ 40 mấy ah, và cứ xuống mỗi hàng ghế thì độ ồn giảm đi 0.1 DB :D
for g cách âm tốt hơn đấy