Tập Lái
23/2/17
0
3
2
31
Chuyện là thế này, em có ý định mua 1 căn nhà ở khu thạnh lộc giá 1,3 tỷ, đã đặt cọc 100 củ hôm 20/2, hẹn ra công chứng ngày 1/3. Nhưng khi ra công chứng thì chủ nhà phải về làm thừa kế lại ( vì ông chồng chết rồi )
Giờ họ đang làm thừa kế, đã niêm yết trên phường. Mong muốn của chủ nhà muốn em cọc thêm 700 củ, để họ thanh toán chỗ nhà họ mua mới.(19/3 hết hạn cọc của bên họ)
Theo mấy bác em nên làm thế nào cho chắc tiền mà vẫn mua được nhà ?
Em tính đặt cọc công chứng tại phòng công chứng, k biết như thế có được không?
Mong các bác tư vấn cho em, cảm ơn các bác.

Hạng D
17/10/11
1.123
10.512
113
Kéo tất cả hàng thừa kế thứ nhất của ông này hoặc những ng được hưởng theo di chúc (nếu có) lên cùng công chứng HD đặt cọc cho chắc.

Hạng B1
4/2/15
53
298
53
40
Cái này cũng...tùy vào bác.

1) Thủ tục thừa phát lại cũng khá lâu, nêú có con cái gì thì thừa kế ủy quyền gì nữa (chắc cũng gần tháng)
2) Mua nhà khác là việc của họ. Cọc thêm hay không là quyền của mình.

Do thủ tục trục trặc nên thoả thuận thêm: Chờ, hoặc trả lại cọc thế thôi. Cọc thêm 700 triệu em không cọc đâu

Tập Lái
6/9/16
3
351
48
Không sao cả, bạn có thể ra phòng công chứng làm hợp đồng đặt cọc với sự làm chứng của công chứng viên, trong hợp đồng đặt cọc có thể thỏa thuận để bạn giữ sổ gốc hoặc một trong các giấy tờ quan trọng của bộ hồ sơ công chứng chuyển nhượng, ví dụ: sơ đồ nhà, tờ khai đóng thuế trước bạ để an tâm hơn.

Hạng B2
23/10/14
439
3.331
93
Cái này cũng...tùy vào bác.

1) Thủ tục thừa phát lại cũng khá lâu, nêú có con cái gì thì thừa kế ủy quyền gì nữa (chắc cũng gần tháng)
2) Mua nhà khác là việc của họ. Cọc thêm hay không là quyền của mình.

Do thủ tục trục trặc nên thoả thuận thêm: Chờ, hoặc trả lại cọc thế thôi. Cọc thêm 700 triệu em không cọc đâu
cọc thêm 50tr hay 700tr nó ko trả làm gì nó?Kiện ah?Ra toà ok phán trả nó vẫn ko trả làm gì nó?Lolz đến hài hước,giải tán lấy lại 100 tịu ra phố Trần Quang Khải ngay

• Like
Reactions: hienminh.kt
Tập Lái
6/9/16
3
351
48
làm cái HĐ hứa mua hứa bán đi bác ơi. bà mẹ và mấy đứa con ký luôn. ông bà ông nội nữa ( hàng thừa kế thứ 1)
Có yếu tố thừa kế nữa thì làm như bác này nói là OK nè, nhưng mà không cần đến ông nội bà nội, hàng thừa kế thứ nhất gồm cha me, vợ chồng, con ruột và con nuôi (có xác nhận).