Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Em mua miếng đất chung với người thân, người thân em đi ký mua bán, sau khi ký công chứng, chồng tiền, bên em giữ lại 20tr đợi ra sổ tên mình thì đưa hết cho bên bán, người thân em đưa bên bán nộp hồ sơ sang tên, rồi bên bán giữ luôn tờ giấy hẹn trả kết quả.
Giờ bên bán cù nhây ko chịu lên đưa giấy hẹn để lấy sổ, đã quá hạn 4 ngày, họ cũng chả muốn lấy tiếp 20tr cọn lại hay sao đó. Em lên UBND hỏi giờ làm mất giấy hẹn, chính chủ lên lấy thì thủ tục thế nào, họ nói nếu làm mất phải có chữ ký xác nhận mất giấy hẹn của cả bên mua và bên bán ký vô, để tránh kiện tụng sau này.
Giờ em đang kẹt ngay chỗ lấy giấy hẹn ra, bà mọe nó chứ.
Sẵn các anh/chị có kinh nghiệm cho em xin cách mua bán gọn lẹ, tại thường khi nào mua bán bên mua cũng cấn lại 1 cục tiền nhỏ để đợi ra sổ tên mình, nên thường bên bán đòi giữ giấy hẹn, vì ngta sợ bên mua giữ hết giấy tờ, bên mua lén lấy sổ ra xong chạy luôn ko đưa lại tiền cho bên bán.
Còn bên mua mà đưa hết 1 cục thì cũng sợ, tại đưa hồ sơ vô lỡ có gì biết hú bên bán ở đâu.
Em cám ơn các anh/chị.

• Wow
Reactions: Tran hà
Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Giờ họ nhây hay ko thì chủ yếu là họ muốn kéo dài cái giấy hẹn, giờ anh hỏi thử ủy ban/địa chính xem cái sổ thì ai đang sở hữu rồi tính tiếp.
Chủ yếu là xác nhận đã sang tên chủ mới chưa, giờ cầm lưỡi lúc cầm xong thì cái "chính" là "mua" xong phải đứng tên. nên cần xem mình có nắm "tên" chưa ấy :D

Hạng B1
28/9/12
70
114
33
Giờ họ nhây hay ko thì chủ yếu là họ muốn kéo dài cái giấy hẹn, giờ anh hỏi thử ủy ban/địa chính xem cái sổ thì ai đang sở hữu rồi tính tiếp.
Chủ yếu là xác nhận đã sang tên chủ mới chưa, giờ cầm lưỡi lúc cầm xong thì cái "chính" là "mua" xong phải đứng tên. nên cần xem mình có nắm "tên" chưa ấy :D
Em hỏi bên UBND, họ nói giờ cầm giấy hẹn lên đóng thuế, là lấy sổ ra anh. Nghĩa là thủ tục xong rồi.

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Vậy tạm ok, bên kia muốn "làm tiền" hoặc bác nhờ UBND gọi công an xuống hốt thôi. Thủ tục sang tên đã xong, thì sổ mới 1 là có "đăng bộ" ở mặt sau hoặc là làm sổ mới tên mới luôn thì ko ngán.
Đã nộp sổ rồi thì ko lo bên kia bán giấy tay cho người khác.
EM có biết 1 người,, họ cho người kia mướn nhà. làm hợp đồng cũng rõ, xong rồi bán giấy tay xong "rút luôn"... Giờ kiện cũng 6-7 năm chưa đc, chắc bên UBND ở khu đó muốn kiếm người "thuê" - đã bán giấy tay rồi mới làm việc đc... Chứ 1 người bỏ nhà, 1 người bỏ tiền thì ai chịu :D

• Like
Reactions: LaiMayBay
Hạng D
11/4/10
1.507
3.071
113
TP.HCM
Đúng là cuộc đời!

Chuyện cũng lâu rồi,..
Thằng bạn em nó bán đất cho người ta, bên bán nhờ dvụ lo hết thủ tục giấy tờ cho bên mua, sau khi công chứng xong bên mua đòi giử lại 1 ít tiền chờ ngày nhận sổ mới trả nốt, đến ngày lấy sổ bên mua nó ko thèm đi lấy mà đòi bớt 10-20 triệu gì đó gọi là lấy lộc,..ko thì nó thưa bên bán khai giá trị thấp để giảm bớt tiền thuế,..

em khuyên nó thôi mày gặp thằng tiểu nhân rồi, nhịn nó cho xong, cuối cùng phải thí cô hổn cho nó hết 10 triệu nó mới chịu đi lấy sổ của nó về.

Em biết khai thấp gtrị giao dịch trong mua bán bđs là sai, giờ thì có luật chế tài rồi,..hôm rồi em bán căn hộ, dù biết có thể khai thấp 1 ít vì em mua cũng lâu rồi, nhưng rút kinh nghiệm em khai đúng gtrị giao dịch luôn, thuế đóng đủ cho NN, về kê cao gối ngủ,.kkk

Các Bác cao minh ở đây cho em 1 lời khuyên đi,..để em rút kinh nghiệm và có hành vi chuẩn mực. Em chân thành cảm ơn!

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Bó tay bác phải là nguoi làm ho sơ nộp truc tiep (bên mua) đừng để bên bán bla bla nói bao hso. Còn tiền giu lai ít thì ben bán phải biet dia chỉ ben mua mà. Hoac vo bank lam tai khoan phong tỏa ton ít tiền. Case nay có 20 trieu mà bác để ben đó nắm đầu thiet cũng tức dùm bac.

Sun confirmed
Hạng C
23/7/04
866
4.998
93
TPHCM
Các việc này xảy ra chỉ vì chữ tham hoặc bị bán hố giá nên cù nhây, chán nhỉ.

Nên thương lượng hỏi thẳng cần thêm bao nhiêu để giải quyết nếu ít thì coi như từ thiện cho nhanh gọn lẹ thôi

Hạng C
16/9/16
515
442
68
30
Đúng là cuộc đời!

Chuyện cũng lâu rồi,..
Thằng bạn em nó bán đất cho người ta, bên bán nhờ dvụ lo hết thủ tục giấy tờ cho bên mua, sau khi công chứng xong bên mua đòi giử lại 1 ít tiền chờ ngày nhấy sổ, đến ngày lấy sổ bên mua nó ko thèm đi lấy mà đòi bớt 10-20 triệu gì đó gọi là lấy lộc,..ko thì nó thưa bên bán khai giá trị thấp để giảm bớt tiền thuế,..

em khuyên nó thôi mày gặp thằng tiểu nhân rồi, nhịn nó cho xong, cuối cùng phải thí cô hổn cho nó hết 10 triệu nó mới chịu đi lấy sổ của nó về.

Em biết khai thấp gtrị giao dịch trong mua bán bđs là sai, giờ thì có luật chế tài rồi,..hôm rồi em bán căn óoj, rút kinh nghiệm em khai đúng gtrị giao dịch luôn, thuế đóng đủ cho NN, về kê cao gối ngủ,.kkk

Các Bác cao minh ở đây cho em 1 lời khuyên đi,..để em rút kinh nghiệm và có hành vi chuẩn mực. Em chân thành cảm ơn!
ủa em tưởng khai thấp mà trên mốc barem của khu vực thì vẫn bình thường chứ. Khai đúng giá trị thì thường để vay hoặc chuyển NH cho người chủ ở nước ngoài.
Ở trên em ko biết giao dịch lúc nào nên 10tr đó nên tùy cách gọi vậy...