Hạng C
Giữ hơi là do lốp hay mâm?

Xe em Mít đời 1996. Mâm hơi thô nhưng có vẻ dầy dặn chắc chắn. Nhiều khi hứng thú muốn đổi mâm cho nó đỡ chán nhưng thấy các mâm bây giờ sao mỏng manh quá.

Xe cũng ít đi và đậu trong nhà, lốp cũng đã hơn mười năm nhưng chưa thấy đăng kiểm yêu cầu thay nên cứ để vậy. Nhiều lần bơm căng rồi để cả 6 tháng hơi vẫn còn no.

Có phải do mâm xe đời cũ giữ hơi tốt hơn ? Em nghe mấy anh quen ở gara nói vậy đúng không các anh ?

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nghèo mà mê xe
Tập Lái
7/8/19
33
15
8
36
TP.HCM
Lốp hơn 10 năm thì nên thay đi bác, lốp vậy chạy không an toàn đâu, thời hạn sử dụng lốp chỉ tối đa là 5 năm thôi.
Nếu nói tới giữ hơi tốt thì có 3 bộ phận lận nhé bác: Lốp, Mâm và cả Van hơi nữa. Mâm nếu không có va đập hay bị oxy hóa ăn mòn gì thì vẫn xài tốt nhé. Ngược lại, lốp và van hơi làm từ cao su thì thời gian lâu dài thì cao su lão hóa nên có tình trạng giữ hơi không được như mới thôi.

Hạng C
Lốp hơn 10 năm thì nên thay đi bác, lốp vậy chạy không an toàn đâu, thời hạn sử dụng lốp chỉ tối đa là 5 năm thôi.
Nếu nói tới giữ hơi tốt thì có 3 bộ phận lận nhé bác: Lốp, Mâm và cả Van hơi nữa. Mâm nếu không có va đập hay bị oxy hóa ăn mòn gì thì vẫn xài tốt nhé. Ngược lại, lốp và van hơi làm từ cao su thì thời gian lâu dài thì cao su lão hóa nên có tình trạng giữ hơi không được như mới thôi.
Giữ hơi là do lốp hay mâm?

Cũng muốn thay rồi, có 4 đứa em cho được 200usd và 200 euro. Bốn lốp Kumho khoảng 7 triệu. Em chờ khuyến mãi mua 4 tặng thêm 1. Người nhà tính đối xe nên có ý khoan mua. Em nghĩ là nếu có về chủ mới cũng nên có bộ guốc mới cho người ta. Vừa an toàn cho chủ mới - mình cũng an tâm mà trông chiếc xe thêm phần chững chạc.

• Like
Reactions: npt and Mậu Vinh
Hạng F
7/8/17
7.467
10.169
113
Giữ hơi do mâm, lốp(thủng), vòi xe nữa bác. Mâm để bọn vá "vườn" nó đụng đâu cạy đó lại bị trầy k còn phẳng sẽ ảnh hưởng dù có thể k nhận ra. Lốp thủng chắc chắn xì hơi rồi. Vòi xe thì nên đậy nắp vòi, k có nắp bụi đất dính vào đến khi mình bơm nhấn vô đất lọt sâu vào trong kim vòi đóng k khít cũng xì. Ven vòi bị đứt cũng xì. Em mới phât hiện tới đó thôi :D.

Hạng C
18/4/19
571
434
91
30
View attachment 2187039
Cũng muốn thay rồi, có 4 đứa em cho được 200usd và 200 euro. Bốn lốp Kumho khoảng 7 triệu. Em chờ khuyến mãi mua 4 tặng thêm 1. Người nhà tính đối xe nên có ý khoan mua. Em nghĩ là nếu có về chủ mới cũng nên có bộ guốc mới cho người ta. Vừa an toàn cho chủ mới - mình cũng an tâm mà trông chiếc xe thêm phần chững chạc.
đừng thay kumho

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Bác sài lốp gì mà bền quá vậy? Theo khuyến cáo từ nhà s/x thì nên thay lốp sau khoảng thời gian 5 năm (căn cứ thông tin trên thành lốp) dù sử dụng ít hay không sử dụng vì bản thân cao su nó cũng tự lão hóa qua thời gian => Nhưng đó chỉ là khuyến cáo vì nhà s/x nào họ cũng muốn bán được thật nhiều SP do đó ngoài yếu tố an toàn cho chủ sở hữu nó còn liên quan vấn đề $ nữa (Ý kiến cá nhân - lốp chưa có bị mòn nhiều hay có vết nứt thì vẫn sài được).
Còn giữ hơi thì đúng như các bác trên đã nói.
  1. Nếu 3 yếu tố đều đạt chuẩn thì hơi sẽ không bị ảnh hưởng
  2. Nếu 1, 2 hay 3 trong 3 yếu tố không đạt thì hơi sẽ bị giảm sút
  3. Nếu cán đinh (vít) thì hơi sẽ xuống nhanh hơn
  4. Nếu bể bánh thì hơi tèo nhanh nhất.
  5. :)

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
View attachment 2187039
Mòn quá rồi bác chạy tà tà 3_40km kh sao,nhưng nhanh hơn thì ghê răng đấy,mà mít 96 của bác là xe gì vậy còn ngon kh ạ

Hạng B2
9/12/19
462
475
63
View attachment 2187039
thế thì bác cứ "mạnh dạn" giữ nguyên zin mà bán (kèm theo đó fix tầm 5-7tr cho chủ mới tự thay lốp) để đảm bảo "độ cọp" của xe hihi

Hạng C
22/4/13
538
325
63
Nên thay lốp mới thì tốt hơn bác ơi vì thực tế cao su sẽ lão hóa theo thời gian. Trừ trường hợp bắt buộc phải thay do cán đinh hay chém vỏ thì lốp em xài tối đa cũng 6 năm.