Tập Lái
31/7/13
28
3
3
Vừa mới tuần trước em cùng gia đình thực hiện ước mơ trời tây, sang đấy được cái là họ văn minh, lịch sự. Cũng chả biết bao giờ có dịp đi nữa nên em cho vợ con thoải mái một chút. Mua sắm, ăn chơi các kiểu nhưng vẫn trong tầm kiểm soát.
Cái chính mà em muốn đề cập là có những hôm vợ chồng em đi toàn sử dụng 100% master card vì ở bên ý thanh toán qua thẻ bằng máy POS cực kỳ phổ biến luôn. Chuyện cũng chả có gì đáng nói khi về nhà em nhận được mấy cái mail bảo mật thông tin của ngân hàng, em cũng vào xem các thứ nhưng đọc xơ qua chả thấy gì quan trọng nên mặc kệ.
Thế éo nào sáng hôm sau dậy thì thấy gmail em hay dùng bỗng nhiên bị out hết ra khỏi các thiết bị, loay hoay một hồi, xác nhận các kiểu thì cuối cùng cũng lấy lại được cái gmail, rồi bà chị trưởng phòng kêu mất tiền trong tài khoản mà không tiêu hay chuyển cho ai cả. Đến lúc ấy em mới thực sự hoang mang, có khi nào bị lộ thông tin khi thanh toán qua cái máy POS không, hỏi ra bà ý cũng nhận được mấy cái mail y hệt như em nhưng mà bà ý vào và làm theo hướng dẫn trong mail của ngân hàng. Sợ quá chiều hôm ý em ra ngân hàng đổi thẻ luôn, rút kinh nghiệm các cụ không nên thanh toán qua máy POS ở những nơi không uy tín, đừng để đến lúc mất tiền rồi thì có kêu trời.
http://tapchitaichinh.vn/tai-chinh-phap-luat/nguy-co-lo-thong-tin-ca-nhan-tu-may-pos-146149.html

https://dantri.com.vn/suc-manh-so/thiet-bi-thanh-toan-pos-bao-mat-den-dau-20181205111415781.htm

Tập Lái
9/9/14
0
0
2
28
luôn nhắc vợ cẩn thận khi sài thẻ thanh toán ở siêu thị, từng bị 1 lần nên minh rất cẩn thận

Tập Lái
31/7/13
24
7
3
đợt rồi có vụ lộ thông tin thẻ khách mua hàng ở thế giới di động, tiện lợi thi hại điện

Tập Lái
9/9/14
1
0
1
30
cái này gọi lên ngân hàng yêu cầu rà soát là lấy về đc ngay

Hạng B1
30/6/15
61
8
8
33
Các cụ chỉ cần cẩn thận chút thì cũng không sao đâu, chứ giờ đi đâu cũng đem tiền mặt nhiều khi nguy hiểm lắm

Tập Lái
30/6/15
44
4
8
33
Em thề là từ bé đến giờ chưa thanh toán 1 lần nào qua cái máy pos của các doanh nghiệp bán hàng hay bán lẻ cả

Hạng B1
9/7/15
52
3
8
32
Ngày xưa thiết nghĩ, đi đâu mà có cái thẻ thì cũng tiện thật nhưng mà mức độ bảo mật chưa cao cho lắm

Tập Lái
22/9/15
46
4
8
29
Hồi em Vào trong Đà Nẵng, nhiều khu họ phát triển cũng toàn dùng máy pos thôi, nhất là khu tung của ấy