Hạng C
28/2/15
691
626
93
47
Em thấy bên hội kia họ kể chuyện tìm v2 đầu tiên, em cũng xin kể câu chuyện có 4b đầu tiên của em.

Sau khi chuyển công tác, em phải cuốc xa lộ Đại hàn 1 ngày 40 km, thấy cont với tải lủi rầm rầm vào làn 2b mỗi ngày thấy hãi quá, quyết định đi học B2 để kiếm cho 4b lấy sắt bọc thân !
Lên OS tìm chổ học, cuối cùng nghi 1 bác rỉ tay đi học riêng 1 thầy bên Hoàng Gia, tính ra tới lúc lấy bằng có 7.1tr (do học ngày CN ko thôi), rẻ chán mà chất lượng vì 1 mình 1 thầy 1 xe aveo mới keng.
Học chưa xong mà ngày nào cũng lên 4 bánh xem xe, rùi lượn OS xem review các dòng xe, dự định lụm 1 em Che Spark vừa túi tiền (lúc ấy rao tầm 150-180), lại ngắm nghía mấy em mazda 323, có 1 chú đời 2002 ngoài Nha Trang đẹp quá, nhà vợ em lại ngoài đó, nhờ ông anh đi xem, ổng là tài lâu năm, xem xong ưng ý lắm, nói xe nhà đi, giữ kỹ, ngon lắm, ... thế là 99% hốt rồi, nhờ bố vợ đứng tên khỏi mất 11tr, kakaka !
Đùng 1 cái, 1 bà bạn của mẹ vợ em, trung tá công an nha, chạy đúng đời mazda 323 đó, tông trụ điện tử nạn sau 3 tuần nằm viện vì gãy cột sống cổ, chấn thương sọ não vì xe hok có túi khí !

Thế là bố mẹ vợ em can ngay, thêm tiền đi, mua con xe an toàn mà đi, xe gì ko túi khí, ko thắng đĩa, ko ABS là ko chơi !

Thế là em lại lọ mọ đi search xe có các option an toàn mà giá phải vừa vừa túi tiền, cuối cùng để mắt tới dòng Ford Mondeo. Phải nói em này thì option ko cần phải chê, 6 Air bag, 4 thắng đĩa, hỗ trợ đổ đèo, dàn đồng 1 tấn 6, ABS, BA, ... nói chung là option nhìn là ghiền. giá chỉ trên dưới 300tr ! quá ngon.
Thế là tìm xe, mai quá lúc đó làm quen anh Garage Vui, nhờ anh xem xe hộ. Lại trên OS này thấy 1 bác bán em nó ở CVPM Quang Trung, thế là 2 anh em kéo nhau đi xem.
Khi xem xe, xe sx 2005, đk lần đầu 2008, chụp cavet gửi cho thằng bạn làm NH hỏi mày cho vay dc hok mậy ? nó nói ok, tao duyệt ngoại lệ cho mày, 60-70%, mày muốn vay nhiu ? mình nói rồi mày làm hồ sơ cho tao vay 170 nha.
Trao đổi với bác chủ xe, giờ mình mua vay NH, ra công chứng sang tên đưa anh trước 130, anh cứ giữ xe, NH giải ngân em giao đủ nhận xe về. BX mình thắc mắc : lỡ ng ta đổi đồ xe sao ? anh Vui bảo, chú mày cứ yên tâm, dòng này quăng ra hok có đồ cũ đâu mà thay, hok lẽ ng ta tráo đồ cũ lấy đồ mới cho chú mày ? thế là bx em mới yên tâm.
Anh chủ xe cũng hỗ trợ hết mình, Ok với điều kiện của mình, dắt nhau ra công chứng, mình tự tay đi làm thủ tục sang tên, trước bạ, nộp thuế, làm cavet. Có biên nhận cavet xong nộp lên NH, mua BH.
Hôm sau NH giải ngân, do hôm trước hết giờ rồi, quỹ đóng két rồi. Tới hồi nhận xe, nói anh Vui cho ng lên chạy về garage dùm em đi, em chưa ... có bằng ! kakaka, ổng cười như ông địa, chưa có bằng mà ham xe thấy ớn hà.

Phần sửa chữa, lúc xem xe anh Vui đã phán phải thay két sinh hàn, vì bình nước phụ bị lên nhớt rồi ! Nên lấy xe về là giao garage luôn, tút tát các cái 5 ngày sau mình nhận bằng thì ra nhận xe về.
Ôi lần đầu tiên ngồi lên lái em nó sao mà đã, nhưng a Vui dặn rùi, thằng này số tự độ, máy V6 2.5 mạnh lắm à nha, dậm từ từ, mình cũng hơi hoảng. Nghĩ thầm trong bụng mình đang dắt 1 con quái vật 1 tấn 6 ra đường, lỡ nó xúc ng ta thì chít ! thế là ngày đầu tiên, chạy loanh quanh trong đường nội bộ KCX thôi, tầm 20 km/h hà, kekeke.

Hôm sau, sau khi làm quen em nó dc 1 tiếng thì mình tự tin ôm nó ra xa lộ Đại hàn đạp về An Sương, nhà mình gần đó.

Và từ đó đến nay, nó vẫn phục vụ mình rất tốt, chi phí bảo trì sữa chữa ko quá ghê gớm như mọi ng đồn thổi về dòng này, đặc biệt là có hẳn group facebook Mondeo OS&OF hỗ trợ đến tận răng, mấy anh trên đó bảo, thằng này may, mua xe lần đầu dám chơi Mondeo cũng liều lắm, may đụng con xe lành, ko nát ko vật ko bệnh bậy, chứ trong hội cũng có 1-2 bác dính xương mấy con vật tè le hột me hết.
Hôm rồi có tí kẹt tiền, định chia tay em nó, nay thì tình hình tài chính ổn ổn lại rồi nên hủy quyết định định, gắn bó tiếp với em nó chắc cũng 1-2 n nữa rồi tính tiếp.

Hạng D
18/6/13
1.489
1.053
113
Kiếm được DKLD 2008 thì quá ngon. Tốn xăng ko bác?

Hạng D
18/6/13
1.489
1.053
113
14-15 cho nội thành, 10-11 cho đường trường, chả nhằm nhò chi bác ạ. Quan trọng là nó sướng cái phần người và an toàn cho cái thân đi kiếm lúa !
Vậy thì quá ngon rồi bác. Em tưởng đâu trên 20 nội thành chứ.
Mông đau thì nội thành gấp 2 đường trường á

Hạng C
28/2/15
691
626
93
47
Vậy thì quá ngon rồi bác. Em tưởng đâu trên 20 nội thành chứ.
Mông đau thì nội thành gấp 2 đường trường á
nội thành như Gò Vấp kẹt hôm qua thì 30 cũng ko đủ nha bác, em tính điều kiện trung bình thôi, ko kẹt xe thường xuyên và nghiêm trọng. Hôm qua em đi XVNT từ Hàng Xanh về Bình Triệu xe cũng báo 15.1 thôi, khúc đó ntn thì chắc bác biết rồi, 24/24 là vậy

• Like
Reactions: Thanhbk01
Tập Lái
28/3/16
20
13
3
41
Nghe bác kể em vừa nể bác và làm máu mê xe lại nổi lên rồi.