Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hay cháy bóng đèn

LQT
O.S.P.D
3/10/03
135
1
18
hcmc
Bác sỹ ơi, sao xe của tôi chạy mà cứ cháy bóng cos....đã thay 2 lần trong tháng sáu
không biết bác có tư vấn gì không... xe mới 3/2003 chạy 20,000km

tối qua lại cháy luôn hai mắt , phải chạy đèn pha...thật là có lỗi với các bác tài ngược chiều

mong sớm nhận đuọc phản hồi

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Hay cháy bóng đèn

Trường hợp này thú thật em mới nghe lần đầu thôi bác ạ....[&:]
Thường thì xe ô tô chỉ hay bị trường hợp bóng không sáng như ý do Hệ thống điện (dây dẫn, tiếp điểm!) có vấn đề làm tụt áp, chứ ô tô rất khó bị tình trạng tăng điện áp làm đứt bóng đèn vì toàn bộ hệ thống đều mắc song song với bình ắc qui rồi. Nếu có thì sẽ không riêng gì cặp bóng cốt mà sẽ bị tất cả các thiết bị điện khác như quạt, điện nội thất.v.v... thậm chí cả ắc qui cũng sẽ bị hư hỏng...Vậy nên lỗi do hệ thống điện tạm thời xem như là không có...
Em đề nghị bác kiểm tra :
1.Bóng đèn thay lọai nào, hiện nay trên thị trường có rất nhiều lọai bóng đèn, có những lọai tồi giá cực rẻ (15K cho bóng 2 tim H4![:-]...) nên khi mua không để ý là bị người bán "thuốc" ngay...
2.Có khi bật lâu 1 tí thì tắt ngấm, ta tưởng là do bóng đèn đứt nên sáng mai đi thay, thực ra là "giết oan" cặp bóng gin vì lỗi là do Relay bị quá nhiệt, không đóng tiếp điểm nữa nhưng khi nguội lại họat động bình thường. Trước khi thay bóng chắc bác cũng chả thử lại xem có sáng hay không vì cứ đinh ninh là đứt rồi, sau khi thay thì bật thử lại sáng nên gây lầm tưởng là bắt đúng bệnh....Cho tới khi đi đêm lâu lâu là lại bị lại.....
Chứ em nghĩ làm sao có chuyện trùng hợp tới mức cả 2 bóng đèn cùng đứt 1 lượt được, có gì cũng phải cách nhau vài chục phút chứ ạ....!;). Bác cứ kiểm tra lại Relay đèn xem sao nhé, bác cứ mở hộp relay, xem nó ở đâu, tìm 1 cái trong hộp có cùng kích cỡ và công suất mà không quan trọng lắm (máy lạnh chẳng hạn!) rồi thay đổi 2 cái cho nhau, nếu đi đêm hết bị là đích thị nó rồi....bác vô hãng mua 1 cái Relay thay cho cái bị trục trặc...
Em không biết xe bác là xe gì, dùng bóng nào nên em không nói kỹ hơn được, bác cứ kiểm tra xong Post lên cho em biết nhé. Em nghĩ là OK thôi, xe bác còn mới quá mà....!:D

LQT
O.S.P.D
3/10/03
135
1
18
hcmc

Lúc trưa mới đưa bóng ra thử, thì bóng vẫn sáng ..... chủ tiệm bảo lá chắc cháy cầu chì
họ bảo là mang ra để xem hệ thống điện..... tại vì tui nghĩ như bác Auto.... làm sao bóng cứ cháy thế nay được nên đưa bóng ra tét..... may không lại giiết chết một em gin nữa.... bóng bên kia thì thay bóng Korea 80k một cái , chạy được hai tuần lại chết......

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Cầu chì thì luôn chung cho cả 2 bóng bác ạ, có thể là pha riêng hay Cot riêng nhưng da phần đều dùng chung cho cả 2 bên...Nên sẽ ít có tình trạng đứt cầu chì nào đó mà chỉ sáng 1 bên đèn...
Vậy bác chỉ cần xem lại giắc cắm đuôi bóng, có thể hỏng 1 bên, relay là khả nghi nhất đó, bác kiểm tra là thấy ngay thôi mà...!:D

Hạng B2
10/9/12
345
2
0
Re: RE: Hay cháy bóng đèn

Hôm nọ em vào hãng mới phát hiện ra cái bóng đèn ở ghế ngồi phía sau bị cháy. Hóa ra nó chưa từng sáng lần nào từ khi em mua xe về :D

Complain một lúc, được cái đèn mới toe