Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Help! Bệnh hộp số Santa Fe

Hạng B2
5/5/07
213
158
43
Chiếc Santa Fe máy xăng đời 2007 của em hôm qua không biết sao trở chứng hộp số. Cần số không chuyển được từ P sang các số khác sau khi khởi động. Loay hoay một hồi thì chuyển được sang D và R, nhưng khi được khi không, và chạy tới và lui được. Một hồi sau thì vào D nhưng không chạy được, dậm chân ga, nhưng xe vẫn đứng yên. Các bác cao thủ giúp em với. Vậy là xe em phải sửa cái gì? gara nào uy tín trị được bệnh này?
Mong các bác chia xẻ kinh nghiệm.

Hạng B2
26/8/11
197
18
18
Bác cho em xin số điện thoại của bác, phải nắm hết các triệu chứng thì mới tư vấn chính xác cho bác được
Thân!

Hạng B2
5/5/07
213
158
43
Số tel của mình là: 0982 195 000
Em không nghĩ là do nhớt HS, vì mới thay tháng trước tại chính đại lý Huyn Dai.
Triệu chứng là HS cứng ngắc ở vị trí P, không kéo xuống được các vị trí khác.

Hạng F
15/11/06
6.383
1.286
113
Tp Hồ Chí Minh
Em nghĩ rằng hệ thống Shift interlock solenoid xe bác có vấn đề chứ không hẳn là do nhớt AT . Một số xe muốn dời cần số AT từ vị trí P ra R hay D phải thoả điều kiện công tắc máy ở ON ( hoặc ít nhất ACC) và đạp thắng ( phanh ) , chỉ cần công tắc thắng có chút trục trặc cũng gây ra hiện tượng như vậy . Bác đem vô hãng kiểm tra lại cho chắc .

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
[*]
Bác xem lại hành trình dây số(mạch khiển số) ,vì sai hành trình sẽ xảy ra hiện tương này.X e sử dụng lâu bạc số rơ mòn ,bulong tăng dưa mạch số lỏng hành trình sẽ không đúng vị trí P R D... .Nếu cần chuẩn đoán em sẽ đem thiết bị đến giúp bác miễn phí .Bác cho em địa chỉ nha.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
5/5/07
213
158
43
@Bác Vui: bây giờ bịnh của em nó trở nặng hơn rùi bác ơi. Em dùng một đầu chìa khoá ấn vào cái khe nhỏ gần P, thì chuyển số về D và R đuợc, vào R thì xe chạy đuợc, nhưng vào P thì xe đứng yên, dù em có nhấn thêm ga. Cái này có phải do dây số giống như bác nói hay hư solenoid mà bác gì đó nói ở trên không bác.
Em ở CC HAGL 3, Nguyễn Hữu Thọ, em đang công tác xa nhà, thứ bãy mới về. Bác cho em số đt, khi về em gọi cho bác. Em cám ơn sừ nhiệt tình cú bác

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Theo như bác nói thì chổ mà bác dùng chìa khóa ấn vào thì nó là công tắc khóa cần số . Nhưng vào P thì không chạy được đúng rùi mà bác?số đt của em 0903 38 31 37 .

Hạng B2
5/5/07
213
158
43
Cám ơn các bác tư vấn. Để cuối tuần này em đưa em nó vào Huyn Dai Ngoc An kiểm tra. Khi nào xong, sẻ báo báo lại với các bác