Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Kính thưa các bác, con Ford Ranger Wildtrak 2.2 2013 nhà em lúc mới lấy đi chỉ tầm 7.8 - 8.5L/100km (kể cả chạy nội thành nhiều) nhưng gần đây em nó uống đường trường đến 9.5L, còn trong phố thì lên đến 13L. Em thấy hao quá nên mang vào hãng hỏi và đề nghị kiểm tra lại. Sau khi để xe lại 1 ngày thì lên nhận xe CVDV bảo là xe em bị hở valve tuần hoàn khí thải nên hao nhiên liệu, giờ đã chỉnh lại mời em nhận xe về đi coi sao rồi phản hồi, tính tiếp. Em nghe sao thấy ko phục nhưng ko đủ kiến thức kỹ thuật để nói thêm với cậu ấy nên ngậm ngùi mang xe về xem sao. Kính mong các bác khai sáng giúp em cái vụ hở valve tuần hoàn khí thải này với ạ.

• Like
Reactions: xlive
Hạng B1
9/4/14
72
30
18
Bác làm bảo dưỡng ở đâu thế ạ. Valve EVG ( tuần hoàn khí thải) chủ yếu là chức năng đưa khí thải về đốt lại để giảm lượng khí thải NOx giảm thiểu ô nhiễm môi trường. Còn về tiêu hao nhiên liệu Valve này cũng ảnh hưởg nhưng không đáng kể.

Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Bác làm bảo dưỡng ở đâu thế ạ. Valve EVG ( tuần hoàn khí thải) chủ yếu là chức năng đưa khí thải về đốt lại để giảm lượng khí thải NOx giảm thiểu ô nhiễm môi trường. Còn về tiêu hao nhiên liệu Valve này cũng ảnh hưởg nhưng không đáng kể.

Dạ em làm ở Ford Bến Thành ở Trường Chinh ạ. Bởi thế em mới nghi là Cố vấn dịch vụ chém gió để lùa em về cho xong chuyện đây mà

Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Dạ báo cáo là em đi 4 ngày nay tình hình vẫn như cũ, ko cải thiện được tí nào, đi trong phố mà máy dầu 2.2 xơi tới 14.5L/100km, quá kinh khủng.

Hạng D
31/3/10
1.634
984
113
Sì Gòn
Dạ báo cáo là em đi 4 ngày nay tình hình vẫn như cũ, ko cải thiện được tí nào, đi trong phố mà máy dầu 2.2 xơi tới 14.5L/100km, quá kinh khủng.
Oh sao kinh quá vậy nhưng mà xe Bác chạy dc bao nhiêu Km rồi? Xe em 26 ngàn rồi ngoài việc thay nhớt, lọc dầu và đổ dầu chưa làm gì cả định tới 30 ngàn làm bảo dưỡng luôn

Hạng D
20/12/13
1.864
1.715
113
Oh sao kinh quá vậy nhưng mà xe Bác chạy dc bao nhiêu Km rồi? Xe em 26 ngàn rồi ngoài việc thay nhớt, lọc dầu và đổ dầu chưa làm gì cả định tới 30 ngàn làm bảo dưỡng luôn
Xe em cũng mới chỉ đi có 60k à, chưa thấm tháp gì so với chiếc auto, mới chỉ hết rô đa à. Toàn bảo dưỡng chính hãng mà thế đấy bác.

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
bác thủ kiểm tra sensor MAP hay vệ sinh nó xem sao. ngay cái bầu lọi gió trong khoang ddoongj cơ đấy.

• Like
Reactions: Titanium Blue
Hạng B1
9/4/14
72
30
18
Tốn nhiên liệu hay không chủ yếu do những thứ này:
cảm biến nhiệt độ nước làm mát
cam biến nhiệt độ khí nạp . Vì phun dầu lấy tín hiệu trực tiếp từ những cảm biến này.
Cảm biến áp suất khó nạp map sensor thì liên quan đến turbo nên như bác kia nói vệ sinh cũng đúng đó bác. Mấy cái cảm biến này bác nên đem ra hãng hoặc gara chứ mày mò nó tèo phát là xong...

• Like
Reactions: Titanium Blue