Hạng B1
13/8/11
80
24
8
Hỏi: Mazda 626 kêu lạch sạch phía sau mỗi khi đi qua gờ giảm tốc?

Chào các bác, em có con 626 đời tống 1996, dạo này có bệnh lạ , mỗi khi đi qua gờ giảm tốc có tiếng lạch sạch ở phía sau như kiểu kim loại bị long va vào nhau vậy, em đã đưa vào gara kiểm tra, tháo càng A, rootuyn, cân bằng thì đều còn tốt ( mấy cái này em mới thay), tháo cụm bánh sau ra cũng chẳng thấy gì, em còn siết lại hết ốc gầm cũng chẳng con nào long, nhờ các bác chỉ giáo cho em mới. thanks[pagebreak][/pagebreak]

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/6/15
155
220
63
48
Xe cụ nhìn còn bảnh toỏn nhỉ... cụ xem coi trong cốp có để cái gì hay không ? Có lần phụ tùng và kích trong cốp khi em đi qua chỗ dằn bị xóc lên khỏi chổ để làm khi qua chỗ gằn nghe ken két, em tìm hoài, ngừng 3 4 lần sau rốt bật cốp mới phát hiện ... đôi khi có những cái vớ vẩn thế cụ ạ

Hạng B1
26/9/13
95
74
28
Xe của em từng có tình trạng như xe của bác và đã từng bắt được những bệnh sau:
1/ Đồ đạc phụ tùng lỉnh kỉnh phía sau
2/ Rơ bạc đạn bánh xe
3/ Ru tin phía bánh sau hỏng
Để kiểm tra (1), bác bỏ hết đạc ra bên ngoài và thử xem còn tiếng kêu đó không?
Để kiểm những cái còn lại: tốt nhất bác đánh xe qua garage của a. Dũng bên Phạm Hữu Lầu, vài phút là ra bệnh ngay.

TCV
Hạng B1
19/4/11
76
25
18
xe mình cũng bị nhưng nằm ở bánh trước bên phụ, mình nhảy thử xuống ổ gà sâu khoảng 5 cm thì nó cũng kêu xạch xạch , chưa biết hư cái gì đây, và thêm bệnh nữa là xe để lâu khoảng 1 tuần lấy ra khi lùi nếu 2 bánh trước mà 1 bánh cao 1 bánh thấp ( lui xéo ra vỉa hè) thì có âm thanh phát ra ở phía trước giống như tiếng bản lề cửa sắt bị gỉ sét khi quay.( két két) nhưng chạy 1 lúc thì hết kêu
Các bác nào đã kinh qua xin chỉ giáo giúp
Xin cám ơn !

Hạng B2
24/9/14
327
193
43
36
Em đang chạy em Cruze LS cũng bị tình trạng giống bác chủ đây, vô hảng và ra garage rồi mà tình trạng vẫn không thay đổi.

Hạng B1
13/8/11
80
24
8
sáng nay em thử mấy cái :
- Bỏ hết đồ trong cốp ra , cả bánh sơ cua luôn
- kiểm tra lại ốc giảm sóc vẫn chặt.
- Vào gara bảo kiểm tra cụm bánh sau xem bạc bủng thế nào, thì được gara báo cụm sau là cụm bi liền, nếu hỏng xe sẽ bị ù chứ không kêu vậy, thay cái này phải cả cụm, giá 3-4tr/1 bên :3dandap:
em đi về ngâm cứu tiếp, kể ra thay mà hết thì em cũng chơi, nhưng đúng là nếu hỏng bi thường xe sẽ bị ù chú không kêu vậy.

Hạng B2
2/3/15
265
310
63
tphcm
các bác có rơi vô tr/h này ko?! cạnh bên của bô xả khi giằng rung va vào pas sắt để lắp cản sau vào khung sườn. em bị tr/h này tìm mãi mới ra.

Hạng D
17/10/13
1.437
12.134
113
Em gia cát dự thôi nhé Bác Chủ thớt : Bác kiểm tra con bu long đầu nhún xem nó có lỏng ra không? Mở nắp cốp sau, tìm đến cái đầu gắn nhún lò xo vào khung sườn!
bù lon này lỏng chắc có ngày chạy xe rớt cái phuột ra