Tập Lái
7/12/15
18
17
3
36
Hôm qua em mới thi rớt bài Hình B2, với lỗi rất là ngớ ngẩn, hôm nay chia sẽ để các bác sau này thi không gặp phải.
Em thi ở sân Hoàng Gia. Lúc đầu chạy khá tốt, về tới chỗ thi ghép dọc vẫn còn 100 điểm. Hí ha hí hửng trong lòng, lúc đánh xe song song với chỗ ghép thì em chạy hơi cao tí nên lúc lui vào bị cán vạch trên (em không biết sự tồn tại của cái vạch này), cứ nhìn gướng chiếu hậu 2 bên, chẳng thấy cán cái vạch nào, lại tưởng xe bị hư, thế là cái số 1, chạy lên, làm lại lần 2 và bị báo cán vạch lần nữa. Thế là em quyết định tiếp tục de xe, khi xe đã nằm gọn trong khu vực ghép rồi thì lại không nghe báo tín hiệu hoàn thành bài thi, thế là em cố de, de chạm vạch sau luôn thì lại nghe báo chạm vạch trừ 5 điểm, thế là lại cài số 1 tiến lên. Muốn ra khỏi xe xem nhưng không biết có được bước ra khỏi xe không. Loằng ngoằng một lúc thì bị trừ hết điểm. Em ra khỏi xe mới biết phía trước có vạch.
1/ Em về tới đó, bỏ luôn bài ghép song song (ghép ngang) có bị loại trực tiếp không hay chỉ trừ điểm.
2/ Lúc xe em đã nằm trọn trong nơi đỗ (trước đó em cán vạch trên) nhưng chưa có tín hiệu kết thúc bài thi, em đánh xe ra hoàn thành bài luôn thì có được tính điểm không (hay loại trực tiếp).
3/ Tháo dây an toàn, bước xuống xe khi đang thi có bị trừ điểm không.
22/10 lại phải chạy đi thi, thiệt ức chế.

• Like
Reactions: Lê Nguyên Phi
Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Rồi biết luôn, cái chỗ ghép dọc ở bãi HG giết nhiều ng lắm rồi.
Toàn bị cảm biến thôi.
1.Có !
2.Tính như 1, loại trực tiếp !
3.Cái này ko biết :(

Chú ý bài thi này:
- ra vô cán vạch đen cảm ứng bị trừ điểm
- de vô mà cách vạch cảm ứng dọc xa quá sẽ ko báo bài.

Mà tại sao trước đó có tập lại ko biết cái vạch tồn tại ở đó !?

Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Mình chỉ cách xử lý nè: trường hợp de vô ngon lành mà ko báo bài thì cài số tiến lên chút xíu rồi lại de lại. Nhưng sau 2 lần cố gắng mà ko báo bài, hãy để xe de đúng vị trí (cách mép cảm ứng song song thành xe khoảng 10cm, bánh sau đè lên vạch sơn vàng) rồi đậu tại chỗ, xuống xe khiếu nại với giám khảo, bạn sẽ đc thi lại TỪ ĐẦU.

Nếu cố de tiếp sẽ cán vạch đen phía sau, bị trừ hoài và tự mình hại mình, chỉ nên cố gắng 2 lần hoặc khi còn 85đ nhé.

Tập Lái
20/7/16
11
4
3
39
Thi sân Hoàng Gia rất nhiều người rớt ở bài ghép ngang nhé bác. Thi bài này bác chạy xe khi vai đến vạch đen trên tủ điện thì dừng lại đánh hết lái qua trái chạy lên nhìn gương hậu bên trái thấy đuôi xe tới vạch vàng ngay góc vuông của hình thì dừng lại trả ngay lái cài số de de lại nhìn gương trái bánh xe vừa chạm vạch vàng thì dừng lại. Đánh hết lái sang trái de vào nhìn gương bên phải canh bánh bên phải của xe sao cho cánh vạch vàng khoảng 5cm là ok bác nếu báo bài thì về số 1 rồi chạy ra luôn, chú ý đừng để cán ông hơi nhé bác, nếu bánh xe cán vào vạch vàng thì bác dừng lại trả ngay lái cài số 1 chạy lên 1 chút chừng 30-40 cm thôi rồi cài số de đánh lái qua trái 1 chút để lấy đuôi xe qua trái 1 chút sao cho bánh bên phải cách vạch vàng chừng 5cm thôi rồi trả ngay lái lại de tiếp là sẽ báo bài (chú ý là đừng để bánh xe cách xa vạch vàng quá là sẻ không nhận bài nhé bác).
Bài này mình thấy cũng dễ thôi quan trọng là bác canh vạch đen làm dấu ở tủ điện và bánh xe bên trái lúc de vào vừa chạm vạch vàng là bác đánh hết lái qua trái de vào là báo bài liền.
Nếu bác thực hiện như trường hợp 1 và 2 sẽ bị loại trực tiếp nhé, còn trường hợp 3 thì em ko biết keke.
Em có chút góp ý vậy nếu không đúng thì đừng nén đá tội nghiệp em, chúc bác thi tốt vào lần tới.

Tập Lái
7/12/15
18
17
3
36
Rồi biết luôn, cái chỗ ghép dọc ở bãi HG giết nhiều ng lắm rồi.
Toàn bị cảm biến thôi.
1.Có !
2.Tính như 1, loại trực tiếp !
3.Cái này ko biết :(

Chú ý bài thi này:
- ra vô cán vạch đen cảm ứng bị trừ điểm
- de vô mà cách vạch cảm ứng dọc xa quá sẽ ko báo bài.

Mà tại sao trước đó có tập lại ko biết cái vạch tồn tại ở đó !?

Lúc tập thầy chỉ nói quan sát kính chiếu hậu trái, kính chiếu hậu phải => thấy vạch vàng không cảm ứng ở ngoài, vạch cảm ứng dài bên hông, vạch cảm ứng ngắn ở đuôi xe thôi. Mà lúc tập thì em lại không dính lỗi, phải chi dính lỗi trước chắc thầy nhắc rồi.

Tập Lái
7/12/15
18
17
3
36
Mình chỉ cách xử lý nè: trường hợp de vô ngon lành mà ko báo bài thì cài số tiến lên chút xíu rồi lại de lại. Nhưng sau 2 lần cố gắng mà ko báo bài, hãy để xe de đúng vị trí (cách mép cảm ứng song song thành xe khoảng 10cm, bánh sau đè lên vạch sơn vàng) rồi đậu tại chỗ, xuống xe khiếu nại với giám khảo, bạn sẽ đc thi lại TỪ ĐẦU.

Nếu cố de tiếp sẽ cán vạch đen phía sau, bị trừ hoài và tự mình hại mình, chỉ nên cố gắng 2 lần hoặc khi còn 85đ nhé.

cảm ơn bác nhé

Tập Lái
7/12/15
18
17
3
36
Thi sân Hoàng Gia rất nhiều người rớt ở bài ghép ngang nhé bác. Thi bài này bác chạy xe khi vai đến vạch đen trên tủ điện thì dừng lại đánh hết lái qua trái chạy lên nhìn gương hậu bên trái thấy đuôi xe tới vạch vàng ngay góc vuông của hình thì dừng lại trả ngay lái cài số de de lại nhìn gương trái bánh xe vừa chạm vạch vàng thì dừng lại. Đánh hết lái sang trái de vào nhìn gương bên phải canh bánh bên phải của xe sao cho cánh vạch vàng khoảng 5cm là ok bác nếu báo bài thì về số 1 rồi chạy ra luôn, chú ý đừng để cán ông hơi nhé bác, nếu bánh xe cán vào vạch vàng thì bác dừng lại trả ngay lái cài số 1 chạy lên 1 chút chừng 30-40 cm thôi rồi cài số de đánh lái qua trái 1 chút để lấy đuôi xe qua trái 1 chút sao cho bánh bên phải cách vạch vàng chừng 5cm thôi rồi trả ngay lái lại de tiếp là sẽ báo bài (chú ý là đừng để bánh xe cách xa vạch vàng quá là sẻ không nhận bài nhé bác).
Bài này mình thấy cũng dễ thôi quan trọng là bác canh vạch đen làm dấu ở tủ điện và bánh xe bên trái lúc de vào vừa chạm vạch vàng là bác đánh hết lái qua trái de vào là báo bài liền.
Nếu bác thực hiện như trường hợp 1 và 2 sẽ bị loại trực tiếp nhé, còn trường hợp 3 thì em ko biết keke.
Em có chút góp ý vậy nếu không đúng thì đừng nén đá tội nghiệp em, chúc bác thi tốt vào lần tới.

camr ơn bác

Tập Lái
24/6/16
15
21
3
36
hình như cảm biến hình của sân tập có lỗi, bữa mình thi cũng rớt la liệt, bác tham khảo bài viết canh vạch đen tủ điện của bác trên là chính xác đó, lần thi sau nên tập thêm hình 2h cho quen chân. Mình lấy bằng từ 29/8 tuần nào cũng lấy xe dợt vòng vòng tp đã lắm. Goodluck!!

Tập Lái
20/9/16
26
51
13
42

Mình mất 10 điểm đúng bài này. Khi chạy vai đến vạch đen ngang tủ điện đánh hết lái sang trái để tiến lên, sau khi đuôi xe đến góc vuông thì thẳng lái lui về nhưng không hiểu sao bị báo cán vạch trừ 5 điểm. Hơi sốc nhưng tiếp bài, đánh hết lái sang trái cho xe lùi, khi thân xe song song vỉa hè thì vừa lùi một tí lại báo cán vạch trừ tiếp 5 điểm mà không hiểu vì sao, hay do ban đầu cho xe chạy sát vạch vàng quá nhỉ?. Đau nhất là những lúc tập chưa bị "dính" bài này lần nào, lúc nào cũng vô ngon ơ thế mà khi thi mất toi 10 điểm ở "trận" này. 22/10 thi lại, đắng.....!!!