Hạng C
17/2/11
861
79
28
Hi các bác,
Em biết chắc mình đi rất chậm, nếu có mát ga thì cũng không thể quá limit lên tới 8kmh (đi số 2, vòng tua chưa đến 2000). Thêm phần bực mình chú oắt-bò-chỏng _quân hàm không sao không vạch_ đáng tuổi cháu, nói láo lếu [hỏi nêu giùm lỗi vi phạm gì, không nói mà cứ cù cưa, chưa đến 5-phút mà chụp mũ là gây cản trở 15-phút, lấy iphone ra quay hình em mới ghê, rồi còn phán "tôi bảo đưa giấy tờ, không tôi phạt thêm thì đừng có xin xỏ", em lấy phone ra ghi âm, hỏi lại thì chối biến...], em bắt phải cho coi hình mới chịu ký BB. xxx báo bộ đàm, rồi em phải đánh xe ngược lại tìm chổ máy sấy để coi, thì thấy in mờ mờ 48 trên máy ảnh (có cái máy sấy cũ xì bên dưới máy ảnh). Chịu, không có chi đối chất.
Nhờ các bác tư vấn giùm, nếu lắp hộp đen thì có lấy info đó ra cải lại được không? Thanks các bác tư vấn.

Chi Hội Trưởng MFC
14/9/11
2.799
726
113
45
Xe bác có camera hành trình ko? lấy ra cãi liền.

Hạng D
21/6/12
4.511
3.079
113
có phải hình này là từ máy bắn tốc độ ra không mấy bác? e tìm trên mạng

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/2/11
861
79
28
@baothan: bị dzì chưa có nên mới... ký BB đó :(. Đương hỏi là nếu có, thì lấy ra cải được không hay bị cả vú lắp miệng em vì giấy tờ mình bị xxx nắm trong tay, rồi.
@ngidinh: cái hình em thấy cũng là cái đầu tiên trong đời, là hình trên máy ảnh số, in thêm con số mờ mờ mà người chụp bảo là tốc độ, chỉ có thế. Mấy lần đi trên quốc lộ thấy xe bán tải CSGT có máy đo, để trên chân-ba cứng cáp đàng hoàng, nhìn khá pro, ai sai là thấy từ xa, ngoắc dzô tại chổ. Còn em là bị núp lùm, đưa cái hình cùi bắp thế mà chả giám cải, vì có lý gì về phần mình đâu

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Hình xe mình coi trên máy ảnh số, nên thấy nhòe hơn, con số thì nhỏ 1/3 và khá mờ nếu so với hình của bác.

ngidinh nói:
có phải hình này là từ máy bắn tốc độ ra không mấy bác? e tìm trên mạng

Hạng D
16/4/07
2.335
597
113
Nếu bác tự tin mình không vi phạm, có thể yêu cầu kiểm tra như sau:
- Yêu cầu cho xem hình phải rõ ràng, phải thể hiện rõ biển số xe bác, vị trí vi phạm phải xác định được.
- Nếu có nghi ngờ hình bị ghép thì yêu cầu cho xem hình gốc xem có chỉnh sửa gì không. Thông thường xxx chẳng dám làm chuyện này vì nếu bị phát hiện là to chuyện chứ không đùa.
- Máy đo tốc độ của bác có được kiểm định không, kiểm định còn hạn không?
Nếu họ cung cấp đủ tài liệu thì chịu rồi đó bác. Camera hành trình chỉ có thể tham khảo các lỗi khác, riêng lỗi tốc độ thì không có cơ sở được vì cho dù có ghi tốc độ trên camera thì tốc độ này cũng không chính xác (em thấy xe em thì camera có tốc độ chậm hơn khoảng 5km/h so với đồng hồ xe), chưa kể nó có độ trễ.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Cãi thì chắc chắn là cãi đươc rùi. Em nghĩ vậy. Nhưng em nghĩ không cần tới hộp đen đâu. Chỉ cần camera hành trình là được rùi.

Hạng D
24/9/10
1.417
405
83
Camera hành trình phải 4 triệu trở lên mới đủ nét và đủ số liệu để cãi. 2 triệu cũng được nhưng sẽ rất mỏi miệng :).

Khi có camera hành trình va khi mình biết chắc mình không quá tốc độ thì cãi cứng; trong trường hợp đã có hình ghi rõ như trên thì chắc là thua.

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
baden nói:
Nếu bác tự tin mình không vi phạm, có thể yêu cầu kiểm tra như sau:
- Yêu cầu cho xem hình phải rõ ràng, phải thể hiện rõ biển số xe bác, vị trí vi phạm phải xác định được.
- Nếu có nghi ngờ hình bị ghép thì yêu cầu cho xem hình gốc xem có chỉnh sửa gì không. Thông thường xxx chẳng dám làm chuyện này vì nếu bị phát hiện là to chuyện chứ không đùa.
- Máy đo tốc độ của bác có được kiểm định không, kiểm định còn hạn không?
Nếu họ cung cấp đủ tài liệu thì chịu rồi đó bác. Camera hành trình chỉ có thể tham khảo các lỗi khác, riêng lỗi tốc độ thì không có cơ sở được vì cho dù có ghi tốc độ trên camera thì tốc độ này cũng không chính xác (em thấy xe em thì camera có tốc độ chậm hơn khoảng 5km/h so với đồng hồ xe), chưa kể nó có độ trễ.
Đã cãi thì phải cãi đến cùng cho ra ngô ra khoai như này này bác, quan trọng là phải nhớ yêu cầu cho xem tem kiểm định của máy, chụp lại cái tem đó nếu thấy hết hạn hoặc nghi ngờ.

Hạng C
17/2/11
861
79
28
Không thù oán gì, ghép hình chi :). Hôm nay mới biết có cái vụ tem kiểm định trên máy sấy. Thanks :)

Em ngại là máy sấy cầm tay cùi bắp hay lỗi sai rất có thể là do con người thao tác. Nếu không có cách chi chứng minh tại chổ, thì dân đen cứ cắn răng mà chịu phát xét, vừa mất thời gian, vừa bực mình cái kiểu làm việc, giao tiếp lạ lùng của xxx. Rõ ràng dẫn đến ai dẻo miệng/yếu vía thì cứ "xin xỏ", dúi, dậm, thế là xong. Rồi vì thế mà đa số xxx suy ra "ta có quyền, nó phải xin".

Trên mạng chắc có đầy hình ảnh, ghi âm, video clip các kiểu làm việc của xxx, xin Nhà Nước cải tổ từ đây. Vẽ toàn mấy cái xa vời, mà cái trước mắt/nền tảng không vững, thử hỏi liệu sao dám nghĩ sẽ grow được xa.
Ngay như bên Tung-Của-thấy-ghét mà xe biển trẳng cũng thường là đi trật tự đàng hoàng. Còn trên quốc lộ mình, em thấy chủ yếu một số hiệu xe khách và xe biển đỏ, biển xanh chạy ẩu, chạy nhanh, chứ đa số là biết trước túi tiền có hạn, đâu có liều với pHáp luật.
Để minh chứng thêm xe công thì chạy ẩu:

em chụp trước cửa bv115, nghe còi bấm inh ỏi, nhìn ra sau thấy 2 chú nói cười trong xe như thiên hạ này trong tay anh í. Em có cả hình biển số chụp xe này ở ngã tư SVH nối dài và 3/2, nhưng xin khỏi up.