Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Chào các bác,
Tình hình là em ở Đà NẴng, muốn mua 1 em Fiesta cũ vì Obama chỉ cho đến ngang đấy. Tuy nhiên sau hơn cả tháng tìm được 1 em đời 2012, nhìn hình thức, kiểm tra tổng thể thì còn khá mới và tươm tất. Tuy nhiên điều em đau đầu là xe lại mang biển HCM. Vậy nên mới lên đây nhờ các bác tư vấn giúp. Em đang lăn tăn các việc sau:
1. Liệu hãng hoặc thợ lành nghề có kiểm tra được xe đã bị đâm, va quẹt, thủy kích không ?
2. Trong quá trình sử dụng gần 3 năm, nếu xe gây tai nạn ( sợ nhất làm chết người ) thì xe biển HCM có cách gì để kiểm tra không ? Nếu có thể thì nhờ các bác tư vấn cho vài đầu mối ạ.

Xe này mang đăng ký của cty ( theo lời người bán thì công ty gia đình ), chỉ mua bảo hiểm dân sự bắt buộc, ko mua bảo hiểm vật chất ( không biết có giấu cái này không :( ).

Mong các bác nhiệt tình tư vấn cho newbie ạ. Em cảm ơn.
Hùng,

Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Không quen thì không nên mua bác à, đụng thì thợ có thể kiểm tra được nhưng những cái khác thì khó. Vô hãng chỉ kiểm tra chế độ bảo dưỡng, giàn ngầm thôi, nếu xe bị đụng họ làm ở gara ngoài thì hãng ko biết được.

• Like
Reactions: HeroineM
Hạng C
22/10/10
849
524
93
Theo e bít thì đa phần xe tông chết người thường đăng biển kiểm soát.thấy os nhiều bác search bảng số xe tông chết người...bác vô hãng kiểm tra tổng quát đi ah..xe rẻ vừa phải thị trường.chứ xe mà quá rẽ thì nên cẩn thận.mà e nghĩ xe mà hok mua bảo hiểm củng bt.3 chiếc nhà e đều hok bảo hiểm.nhưng hok bảo hiểm là song song với hok vô hãng hok check đc thông tin xe chính xác.chúc bác tìm được xe ưng ý.

• Like
Hội ông nội
28/1/13
4.246
18.353
113
Bình Tân
Bảng số search được là do báo đăng thôi, mua xe cũ thì hên xui 50/50 bác à, bác vô hãng test mọi thứ OK, nhưng lý do họ bán xe có người chết trên xe hoặc tương tự sao biết được.

• Like
Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Còn bác nào có nhiều kinh nghiệm vào chia sẻ giúp em với ạ.

Hạng F
24/4/14
6.415
13.741
113
SG
1. thợ chỉ nhìn thì ko kiểm trc đc máy móc ra sao, có thủy kích hay ko, nhưng dụng cụ test thì đc
2. vụ đâm đụng nếu là thợ tay nghề cao sẽ nhìn ra, còn đâm dụng rồi mà gặp thợ siêu hơn nữa, làm lại như mới thì chắc hãng cũng thua luôn
3. xe có tai nạn gì nặng chắc chắn bên công an sẽ có lưu hồ sơ, nếu có quen biết sẽ tra cứu đc(cái này em nghĩ vậy thôi)
riêng cái bảo hiểm vật chất thì giấu làm gì bác ơi, em cũng đâu có mua đâu, tùy suy nghĩ mỗi người thôi, ko ai mua xe mà băn khoan vụ đó hết, nhen :D sau này nếu mua về thích thì tự mua, ko thích thì ko mua cũng đc

• Like
Hạng B2
30/5/13
264
289
63
Em là gà mà, hỏi có gì ko phải thì mong các bác bỏ quá cho và chỉ bảo thêm ạ.

Hạng B1
14/10/14
52
60
18
Nếu mua xe củ thì tốt nhất bác nên mua của người quen biết nhe, chúc bác sớm có chiếc xe ưng ý nhất

• Like