Hạng D
1/8/13
1.146
1.138
143
chào các anh chị em !
tình hình là gia đình em có căn nhà vị trí mặt tiền ở 1 ngã 4 sầm uất tại Q10 . đã và đang cho thuê suốt nhiều năm qua. cũng tương đối ổn định. Nay sắp hết hợp đồng. Thì e thấy có 2 hướng kinh doanh như sau :
1/ tiếp tục cho thuê với giá 100tr / tháng cho 1 bản hợp đồng mới là 5 năm ( có nhiều cty xin thuê với giá như vậy trở lên )
2/ tự bản thân nâng cấp cải tạo để kinh doanh khách sạn 2 sao ( theo đúng chuẩn của bộ du lịch Việt Nam). Đối tượng chính là khách du lịch, việt kiều về Vn chơi. Và khách vãng lai có thu nhập 1 chút
e xin tóm tắt vị trí miếng đất của như sau : nhà có 2 cổng trước và cổng sau, 1 trệt,1 lửng nhỏ, 3 lầu, 1 sân thượng. DT 1 sàn 165 m2. tổng S sử dụng khoảng 800 m2
**thuận lợi : - vị trí mặt tiền khu dân cư đông đúc , có cổng sau , phía sau nở hậu thông ra hẻm 5m, oto vào thoải mái, có hẻm sau - có chỗ để xe máy và xe hơi ( ko lấn chiếm vỉa hè, để trong nhà )
**bất lợi : mặt tiền bé (3,9 m ) nhưng nở hậu ra khá lớn, gần trường học , bệnh viện nên chắc khó xin giấy phép, cũng khá gần sân bây ( cách 7,5 km, 25p đi xe hơi )
các thủ tục xin giấy phép KD Ks có khó và tốn kém lắm ko ạ? Đầu tư hệ thống PCCC có tốn kém lắm ko ?

xin các cao nhân có kinh nghiệm trong lĩnh vực làm hotel góp ý có nên kinh doanh ko ? hay là vẫn để như cũ cho người ta thuê nghỉ khoẻ đc tiền cục mỗi tháng sẽ tốt hơn ??!!
thanks mọi người

• Like
Reactions: sting9154
Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Em chả có học hành gì về kinh tế kinh doanh nên thấy anh ôm 100tr/tháng cho khoẻ. Số tiền thu được 1 năm để ra vùng ven đầu tư nhà đất.
Còn nếu muốn đầu tư kinh doanh KS thì anh phải thuê người setup, điều hành.

• Like
Reactions: nguyenhoangnhan
Hạng B2
18/3/17
202
266
63
41
denvang.net
Cho thuê nha bạn.

Nhà bạn đã có sẵn thì muốn kinh doanh phải setup hệ thống chữa cháy đủ kiểu rất phiền , rồi xin phép nữa, mỗi tháng bạn phải nặng đầu lượng khách thuê, rồi mấy anh xxx phường, xxx pccc xuống hoài luôn.
cái này ai mới làm ks sẻ biết nó xuống liên tục bắt bẻ đủ đường nhức cả đầu.
Chưa kể nữa đêm nữa hôm có sự cố hay kiểm tra gì là phải dựng đầu bạn dậy để hỏi linh tinh- lúc này cực kỳ khó chịu vì đang ngủ mà nó hỏi trời đất mênh mong :)

Rồi chưa kể tệ nạn này kia các kiểu mình không đoán được hết.
Vì trước đây mình có biết 1 anh VK về VN mở cái KS xong bị nó hành ra bã đến nổi phải sang lại cái ks ấy.

Bạn cứ lấy 100tr mỗi tháng ấy mà đi du lịch cho đời nó an nhàn hoặc đầu tư đất vùng ven nho nhỏ nó nhẹ nhàng hơn là đi phục vụ cho khách hàng, phiền phức và bực bội lại mau già.

Vài lời của em biết mấy cái khó khăn dễ thấy nhất, còn lại thì nhiều vô số cái khó khăn và mệt óc khác . Nhưng nếu bác chịu chi nhiều và đều thì em bảo đảm êm xui :) kaka- mà chi phải khổ vậy, lấy 100tr mỗi tháng ko nhẹ hơn sao?

Hạng D
13/11/15
1.650
3.708
113
Nói xuôi chứ lỡ đâu ông cụ nào đó 72 tuổi hồi xuân dắt 1 em 25 tuổi ở Tiền giang vô tâm sự rồi cụ say "farewell" vì thượng mã phong thì ôi thôi xin từ biệt. Làm cái này phải có giang hồ cả đỏ và đen "chống lưng", không là cụ sẽ "chống gậy".

Cho thuê như hiện tại, tháng lấy trăm củ, sáng cỡi Mer đi cafe, chiều đi rước con cho sướng. Cuộc sống có bao lâu mà hửng hờ........

Hạng B2
24/6/11
286
22
18
Tp HCM
bạn có thể làm phép tính như vầy
-số tiền bạn phải đầu tư nếu phải vay ngân hàng thì lãi suất bao nhiêu ?
-số phòng ks có được sau khi sửa chửa x hệ số khai thác
sau đó bạn trừ hết mọi chi phí nếu cao hơn tiền thuê nhà nhiều thì có thể làm được

• Like
Đảng viên
18/5/10
2.293
76.992
113
Làm khách sạn giờ Q 10 là đúng luôn. 80-100 ngàn/h . 1 phòng cho doanh thu 1 chai/ngày là bình thường đều như vắt chanh chưa kể bán nước và bcs. Nhiều chủ ks ơ khu này ban đầu có 1 cái sau đó phát triển 5-7 cái luôn.

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Ngôi nhà đó coi như 1 công ty của bác đang làm ăn có lãi 100tr/tháng.
Bác mở thêm công việc khác làm ăn, nếu có lãi thì có hai nguồn thu nhập, ngược lại thì có 100tr/tháng bù vốn.

• Like
Hạng D
16/12/09
1.178
10.839
113
Khu SVH phải ko bác.
Khu đó thì làm ks là ok rồi.
DT của ks khu đó là 150-200 tr trở lên.