Hạng B2
17/9/10
141
57
28
Hỏi về lấn vạch liền và đi sai làn đường

Trên tuyến quốc lộ 26 nối Nha Trang - Đăk Lăk, đường này hẹp và chỉ có 2 làn đường ngược chiều nhau và có vạch liền phân cách, xxx rất hay đặt bẫy để xe phải lấn làn ngược chiều, vậy cho mình hỏi:
1. Thế nào là đè vạch, lấn vạch liền đường 2 chiều? Nếu xe chỉ lấn 1 phần qua vạch liền thì gọi là đè vạch hay đi sai phần đường?
2. Nếu xe vì tránh chướng ngại vật (trâu bò, xe tải đậu đổ,...) phải lấn vạch liền đi qua hết bên phía chiều ngược lại thì lỗi này có bị lỗi đi sai phần đường ko?
Cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Trên tuyến quốc lộ 26 nối Nha Trang - Đăk Lăk, đường này hẹp và chỉ có 2 làn đường ngược chiều nhau và có vạch liền phân cách, xxx rất hay đặt bẫy để xe phải lấn làn ngược chiều, vậy cho mình hỏi:
1. Thế nào là đè vạch, lấn vạch liền đường 2 chiều? Nếu xe chỉ lấn 1 phần qua vạch liền thì gọi là đè vạch hay đi sai phần đường?
2. Nếu xe vì tránh chướng ngại vật (trâu bò, xe tải đậu đổ,...) phải lấn vạch liền đi qua hết bên phía chiều ngược lại thì lỗi này có bị lỗi đi sai phần đường ko?
Cảm ơn các bác
Bác chịu khó lục lại bài cùng chủ đề này chưa lâu đâu (cuối tháng 10 thôi). Anh em trao đổi rất chi tiết, rõ ràng.

Hạng B2
17/9/10
141
57
28
UJfkpg
mình cũng tìm đọc trên google nhiều lắm rồi, nhưng chưa thông lắm, mỗi lần đi quốc lộ 26 dù rất cẩn thận nhưng hầu như đều bị bắt lấn vạch liên, lúc thì trên đèo, lúc thì đường lộ. Vì QL 26 nhỏ nên tụi xxx trên Đak Lak chơi chiêu như cho xe tải chạy chậm hay dùng con bò hay xe máy hay cái gì đó để bên đường buộc xe phải lách. Khi bắt lại thì báo mình đi sai làn đường đòi phạt 1200k(xe mình chỉ nằm trên vạch, vạch ở dưới gầm xe-như hình vẽ ô đen minh họa). Vậy công an bắt lỗi có đúng ko?

Attachments

Hạng B2
2/8/17
217
131
43
39
dùng con bò hay xe máy hay cái gì đó để bên đường buộc xe phải lách
bác có gắn cam hành trình thì may ra khiếu nại dc. ko có thì khó ăn nói lắm. mà lỗi này là ko tuân thủ vạch kẻ, từ 100k đến 200k thôi :D

Hạng B2
17/9/10
141
57
28
bác có gắn cam hành trình thì may ra khiếu nại dc. ko có thì khó ăn nói lắm. mà lỗi này là ko tuân thủ vạch kẻ, từ 100k đến 200k thôi :D
Nếu xxx nó cãi cùn với mính: xe đã đè lên vạch, lấn qua làn đường dành cho xe ngược chiều, và quy lỗi mình là lỗi "Đi sai phần đường" và vẫn đòi phạt 1200k thì thế nào hở bác..

Hạng C
9/3/16
530
571
93
Nếu xxx nó cãi cùn với mính: xe đã đè lên vạch, lấn qua làn đường dành cho xe ngược chiều, và quy lỗi mình là lỗi "Đi sai phần đường" và vẫn đòi phạt 1200k thì thế nào hở bác..
Nếu bác lần cả 2 hàng bánh xe qua mới bị lỗi này. Lần 1 hàng qua chỉ bị lỗi ko chấp hành...

• Like
Reactions: lumata
Hạng D
24/3/15
1.508
2.754
113
Lâm Đồng
www.otosaigon.com
Chính xác thì cái lỗi này là "không chấp hành biển báo vạch kẻ đường 100-200k" tuy nhiên xxx hay phủ đầu theo kiểu sai làn, sai phần... để tìm phương án 50/50.
Để giải quyết tình trạng này các bác đừng tranh luận với xxx, cứ để nó ghi bb với cái lỗi gì nó thích sau đó bác ghi vào phần "đúng lỗi" như sau: "đường hẹp vì tránh xe máy, ô tô đậu, con bò, công trình... tôi có đánh lái nhẹ ra phần giữa đường, tôi sẽ về xem lại camera/GPS coi có thực sự cán vạch hay không" XE BÁC CÓ CAM HAY KHÔNG CŨNG CỨ VIẾT NHƯ THẾ => cắn lưỡi cho thằng viết BB và thằng ra QĐXP cũng không dám xử bừa bởi vì theo luật xử phạt chúng nó sẽ phải bổ sung rất nhiều thủ tục để giải quyết êm đẹp cái BB này tránh hậu họa :p

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
UJfkpg
mình cũng tìm đọc trên google nhiều lắm rồi, nhưng chưa thông lắm, mỗi lần đi quốc lộ 26 dù rất cẩn thận nhưng hầu như đều bị bắt lấn vạch liên, lúc thì trên đèo, lúc thì đường lộ.
.............
Khi bắt lại thì báo mình đi sai làn đường đòi phạt 1200k(xe mình chỉ nằm trên vạch, vạch ở dưới gầm xe-như hình vẽ ô đen minh họa). Vậy công an bắt lỗi có đúng ko?
Nhiều lần bị bắt lại vậy bác xử lý sao ạ?
Giải thích không xong phải đóng 1200k mỗi lần hả bác?
Đúng là "nhanh một phút chậm nửa ngày". Mệt thật.

• Like
Reactions: dinkytri2012