Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Hỏi về máy lạnh Innova

Hạng B1
25/2/12
55
6
8
Em có con Innova máy lạnh lúc vừa khởi động máy lên thì bình thường, thậm chí là rất tốt nhưng chạy khoản 20-30km thì quạt dần dần thổi yếu đi từ từ ngủ luôn, nhưng nếu ngừng lại nghĩ khoản 1 giờ đi tiếp thì lại tốt như ban đầu, khó hiểu quá mấy bác xem gipp em nhá

Hạng B1
25/2/12
55
6
8
Khi máy lạnh ko còn thổi nhưng em vẩn nghe tiếng Quạt thổi ù ù bác à, Nhung ko thổi được lên trên, em ko bít nó thổi chổ nào nửa

Hạng B2
8/5/06
347
162
43
Khả năng công tắc cảm biến nhiệt (thermotaster) của bác bị hư hoặc "set" sai.
Công tắc nầy bố trí ở trong dàn lạnh. Khi nhiệt độ thấp đến một mức nào đó thì nó sẽ ngắt, không cho máy nén làm việc nữa, quạt vẫn làm việc, để tránh dàn lạnh bị đông đá và tiết kiệm nhiên liệu...
Nếu công tắc nầy không hoạt động, máy nén AC làm việc liên tục -> dàn lạnh sẽ bị đông đá, khi đó gió không thổi qua dàn lạnh (vì bị băng phủ kín các khe) để ra các họng gió trong xe được.
- Giải pháp tạm thời trên đường đi: Đóng ngắt bằng thủ công: Bác cứ theo thời gian, hoặc khi nào thấy không ra gió/ra gió yếu thì tắt AC (không tắt quạt). Chừng vài phút sau bật lại. Rồi tắt/bật again and again...
- Lâu dài: Bác phải mang xe đến thợ điện lạnh để họ kiểm tra. Nếu chỉ chỉnh sai thì họ sẽ chỉnh lại, còn nếu hư thì thay công tắc cảm biến nhiệt (thermotaster).