Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
25/4/15
611
669
93
44
Dear các AE Oser,

Hôm nay tiểu đệ có vài câu hỏi liên quan đến vụ sang nhượng này nên nhờ các ae tư vấn giúp,

số là em mua lại 1 căn của 1 người mua cũ, HĐ này trị giá 2 tỷ,
Bước 1 : em đặt cọc 100tr
Bước 2 : ra công chứng thì sau khi 2 bên ký tá đầy đủ, thì e định sẽ chuyển hết phần tiền còn lại
Bước 3 : đóng thuế TNCN (vì em chấp nhận đóng phần tiền này cho bên bán) nên cho em hỏi lúc này có còn cần chủ nhà nữa ko ? hay là ở bước 2 em nên chuyển chừa lại 100tr để sau khi đóng thuế xong, lên gặp CĐT ra hợp đồng xong luôn thì mới chuyển hết
Bước 4 : Nộp hết giấy tờ cho CĐT để ra tên em trên HĐ mới

Em đang lấn cấn bước 2+3, về phần hỏi trên, nhờ các ae chỉ giúp

Thanks anh em rất nhìu ah

• Like
Reactions: minhvuong_tgbds
Hạng D
11/1/09
3.654
7.449
113
nơi xa lắm
Nếu bác, chấp nhận đóng thuế thì không cần chủ nhà củ nữa, tuy nhiên, nên giữ lại ít tiền đến lúc ra sổ rồi đưa hết.

• Like
Reactions: phuonghapi
Hạng C
25/4/15
611
669
93
44
Nếu bác, chấp nhận đóng thuế thì không cần chủ nhà củ nữa, tuy nhiên, nên giữ lại ít tiền đến lúc ra sổ rồi đưa hết.

Da thanks bac, y e hoi la khi dong thue TNCN thi k can chu cu cung duoc phai ko ah ? Vi day chi la chuyen nhuong HD nen theo em hieu la CDT se sang ten em qua HD nen chua co so do gi het de giu lai tien cua chu cu

8/12/12
611
423
63
HCM
Dear các AE Oser,

Hôm nay tiểu đệ có vài câu hỏi liên quan đến vụ sang nhượng này nên nhờ các ae tư vấn giúp,

số là em mua lại 1 căn của 1 người mua cũ, HĐ này trị giá 2 tỷ,
Bước 1 : em đặt cọc 100tr
Bước 2 : ra công chứng thì sau khi 2 bên ký tá đầy đủ, thì e định sẽ chuyển hết phần tiền còn lại
Bước 3 : đóng thuế TNCN (vì em chấp nhận đóng phần tiền này cho bên bán) nên cho em hỏi lúc này có còn cần chủ nhà nữa ko ? hay là ở bước 2 em nên chuyển chừa lại 100tr để sau khi đóng thuế xong, lên gặp CĐT ra hợp đồng xong luôn thì mới chuyển hết
Bước 4 : Nộp hết giấy tờ cho CĐT để ra tên em trên HĐ mới

Em đang lấn cấn bước 2+3, về phần hỏi trên, nhờ các ae chỉ giúp

Thanks anh em rất nhìu ah
Xong bước 2 + bác bao thuế thì ko cần chủ cũ tuy nhiên trường hợp này còn ra HĐMB nên bác phải tt hết 100% với chủ cũ ah (ko tính phần 2- 5% CĐT giữ lại sau này ra sổ).
Trường hợp sang tên trên HĐMB thì ko 1 người bán nào cho bác giữ lại tiền vì sang tên cho bác trong HĐMB rồi thì tất cả mọi chuyện là của bác rồi.

Tập Lái
21/7/14
1
13
3
43
Xong bước 2 + bác bao thuế thì ko cần chủ cũ tuy nhiên trường hợp này còn ra HĐMB nên bác phải tt hết 100% với chủ cũ ah (ko tính phần 2- 5% CĐT giữ lại sau này ra sổ).
Trường hợp sang tên trên HĐMB thì ko 1 người bán nào cho bác giữ lại tiền vì sang tên cho bác trong HĐMB rồi thì tất cả mọi chuyện là của bác rồi.

Em cảm ơn bác, vì em bị lấn cấn phần đóng thuế có cần chủ cũ + với lúc đóng thuế xong mang hết giấy tờ (công chứng, thuế, HDMB bản chính mang tên chủ cũ, .... ) lên CĐT thì ko bít lúc đó có cần chủ cũ nữa ko.

Em ko có ý giữ lại tiền làm gì, nếu chủ cũ support hết mình thì em cũng giao hết tiền, chỉ sợ giao hết tiền, đến lúc cần chữ ký thì hơi khó khăn thì lúc đó cũng vất vả :(

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
Em cảm ơn bác, vì em bị lấn cấn phần đóng thuế có cần chủ cũ + với lúc đóng thuế xong mang hết giấy tờ (công chứng, thuế, HDMB bản chính mang tên chủ cũ, .... ) lên CĐT thì ko bít lúc đó có cần chủ cũ nữa ko.

Em ko có ý giữ lại tiền làm gì, nếu chủ cũ support hết mình thì em cũng giao hết tiền, chỉ sợ giao hết tiền, đến lúc cần chữ ký thì hơi khó khăn thì lúc đó cũng vất vả :(

Giữ tiền lại nhé bác, éo tin được thằng nào hết á

13/10/12
317
421
63
Giữ tiền lại nhé bác, éo tin được thằng nào hết á
Như bác Trong@thegioibds nói hoàn toàn chính xác.
Mua bán trong thời điểm HĐMB với CĐT -> vì người mua bao thuế nên điều quan trọng là bên bán làm "cái ủy quyền cho bên mua đóng thuế" nhé => xong thuế ai cho bác giữ lại mà giữ
Cương vị bác bán nhà trong thời điểm sang tên chuyển nhượng với CĐT, bác hoàn tất việc đóng thuế với NN rùi và giao cái biên lai đã đóng thuế cho người mua thì lúc đó bác có đồng ý cho người mua giữ tiền ko.

Hạng D
26/12/12
1.245
11.357
113
lúc đăng bộ sẽ có 1100 lý do không đăng bộ được. Lúc đó nếu người bán đàng hoàng thi không nói, gặp đứa gian thương, cô hồn thì nó bói tiền bác cho ra bã vì nó là người năm đằng cán cmnr

Hạng C
25/4/15
611
669
93
44
Như bác Trong@thegioibds nói hoàn toàn chính xác.
Mua bán trong thời điểm HĐMB với CĐT -> vì người mua bao thuế nên điều quan trọng là bên bán làm "cái ủy quyền cho bên mua đóng thuế" nhé => xong thuế ai cho bác giữ lại mà giữ
Cương vị bác bán nhà trong thời điểm sang tên chuyển nhượng với CĐT, bác hoàn tất việc đóng thuế với NN rùi và giao cái biên lai đã đóng thuế cho người mua thì lúc đó bác có đồng ý cho người mua giữ tiền ko.

Bác ơi, cho em hỏi "mẫu đơn ủy quyền đóng thuế" thì mình có mẫu không hay là chỉ viết tay thôi vậy bác ? Nếu có bác chỉ em có thể kiếm mua ở đâu được với ah.

Thanks bác

Status
Không mở trả lời sau này.