Tư Vấn Đầu Tư Hỏi xoáy. Đáp xoay

Hạng D
23/4/18
1.199
1.261
113
ở Q9 chỗ Đường Cầu Đình quy hoạch đất nhà vườn kết hợp kinh tế vườn mà sổ 100% đất nông nghiệp vậy có xây nhà vườn dc ko bác Ba

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
ở Q9 chỗ Đường Cầu Đình quy hoạch đất nhà vườn kết hợp kinh tế vườn mà sổ 100% đất nông nghiệp vậy có xây nhà vườn dc ko bác Ba
Được. Chỉ hạn chế chuyển đổi thổ cư (10% trên tổng diện tích).

PS: @all ae ai đã hỏi nhưng chưa đc hồi đáp nếu còn nhu cầu xin hỏi lại dùm. Dạo này lười vào diễn đàn dễ sợ :)

Hạng D
28/10/19
1.234
4.336
113
Chào bác Ba đã quay lại. Có 2 câu hỏi vui vui bác Ba nhận xét giúp:
- 'bđs công nghiệp', 'nhà đầu tư F0' được hiểu đơn giản là sao ạ. Đọc báo đài nói rằng nhà đầu tư F0 có khuynh hướng chọn bđs công nghiệp khi covid vẫn còn tiếp diễn...
- 1 năm trước, khi covid ở Vietnam bắt đầu ảnh hưởng các ngành nghề. Xu hướng cho rằng giá bđs sẽ giảm và giảm sâu nếu covid vẫn tăng.
Nhưng thực tế giá bđs nói chung chỉ giảm hoặc đứng hình trong giai đoạn ngắn. Ngay khi hết giãn cách xã hội là tăng tốc khá nhanh. Các chuyên gia bđs trên báo đài có giải thích do 1 số nguyên nhân abc... Cá nhân em tự hiểu theo cách đơn giản:
+ nhiều khu vực tăng ảo (tạo sóng) là có.
+ giá tăng do nhiều người mua đất (cung và cầu), lôi kéo cả khu vực lân cận tuy chưa thanh khoản cao cũng tăng nhẹ ăn theo.
Bác cho nhận xét cá nhân thời gian 1 năm tới nếu covid tại Vietnam nặng hơn, kinh tế xuống dốc, thất nghiệp nhiều hơn...so với năm trước, thì: giá bđs nói chung sẽ tăng hay giảm.
Cá nhân em khá lo lắng nếu đầu tư bđs ngắn hạn (dưới 1 năm) thời điểm bây giờ hay 1-2 tháng tới (lo về thanh khoản giảm, tức lực cầu không cao).

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Chào bác Ba đã quay lại. Có 2 câu hỏi vui vui bác Ba nhận xét giúp:
- 'bđs công nghiệp', 'nhà đầu tư F0' được hiểu đơn giản là sao ạ. Đọc báo đài nói rằng nhà đầu tư F0 có khuynh hướng chọn bđs công nghiệp khi covid vẫn còn tiếp diễn...
- 1 năm trước, khi covid ở Vietnam bắt đầu ảnh hưởng các ngành nghề. Xu hướng cho rằng giá bđs sẽ giảm và giảm sâu nếu covid vẫn tăng.
Nhưng thực tế giá bđs nói chung chỉ giảm hoặc đứng hình trong giai đoạn ngắn. Ngay khi hết giãn cách xã hội là tăng tốc khá nhanh. Các chuyên gia bđs trên báo đài có giải thích do 1 số nguyên nhân abc... Cá nhân em tự hiểu theo cách đơn giản:
+ nhiều khu vực tăng ảo (tạo sóng) là có.
+ giá tăng do nhiều người mua đất (cung và cầu), lôi kéo cả khu vực lân cận tuy chưa thanh khoản cao cũng tăng nhẹ ăn theo.
Bác cho nhận xét cá nhân thời gian 1 năm tới nếu covid tại Vietnam nặng hơn, kinh tế xuống dốc, thất nghiệp nhiều hơn...so với năm trước, thì: giá bđs nói chung sẽ tăng hay giảm.
Cá nhân em khá lo lắng nếu đầu tư bđs ngắn hạn (dưới 1 năm) thời điểm bây giờ hay 1-2 tháng tới (lo về thanh khoản giảm, tức lực cầu không cao).
- BĐS công nghiệp: cá nhân ko làm được. Bđs công nghiệp ko phải khi có dịch mới dấy lên. Nó trổi dậy khi Mỹ và TQ xảy ra chiến tranh thương mại (trước dịch).
- Nhà đầu tư F0: cần dẫn link bài báo đó để đọc và hiểu họ định nghĩa theo kiểu nào.
- Khi dịch vừa xuất hiện. Ko ai rõ nó tác động như thế nào đến kinh tế, sự kéo dài nó bao lâu, có thanh đại dịch hay ko, ... tâm lý ko ổn định, thị trường mất niềm tin thì cái gì cũng cắm đầu nói chi đến bđs.

Khi các quốc gia đều thấy nguy cơ suy giảm kinh tế vì dịch thì đều có 1 động thái giống nhau là: bơm tiền và bơm bằng mọi cách.

Thử hỏi: dịch gây thất nghiệp ở mọi ngành nghề, lãi vay ngân hàng giảm, lãi tiết kiệm giảm, tiền mặt tràn lan, ..., thì ko đi làm sale bđs, ko tham gia mua/bán bđs, tiền ko chảy vào các loại hình đầu tư như Coin, ck, bđs thì chảy vào đâu?

- Tăng ảo: như thế nào là ảo? Và cái gì ảo?
+ Giá tăng nhưng ko ai mua => giá ảo.
+ Giao dịch ko có mà nói có => giao dịch ảo.
Hai dấu cộng trên có xuất hiện ở thị trường ko?
...
Còn nói: giá trị của bđs A cao quá, như thế nào là cao? Hôm nay thấy nó cao. Ngày mai còn cao ko? Nếu nó là đỉnh và đỉnh này ko bao giờ vượt qua được thì chắc chắn nó cao rồi. Vậy xác định được đỉnh ko? Nếu xác định được đỉnh thì ta đã ở bên kia của đỉnh rồi.

Quyền sử dụng, bản thân nó ko cầm nắm lấy được thì nó có thuộc tính ảo rồi. Đã vậy, còn đi mua, bán cái thuộc tính ảo đó thì ảo càng ảo hơn. Nên đừng nói nó ảo. Hãy nói nó có cho ta tiền hay ko. Vì tiền là thật. Và khi nó cho ta tiền thì rõ ràng nó ... không ảo. :)

- Cần gì 1 năm nữa. Thời gian hơn 1 năm qua đủ để ta chiêm nghiệm và từ đó cho ta góc nhìn, có định lượng, có kế hoạch, ..., cho riêng mình.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Mình cũng bị như bác, đang ở mấy năm ngon lành, tự dưng miếng đất trống kế bên nó làm gia công inox, sắt. Ám ảnh. Giải pháp của mình cho thuê. Mua cái khác ở, xong ồn quá, người ta trả nhà, mình bán quách lun.
Hihi truoc ong anh có căn nhà ngang 7m đang làm ăn ngon kế bên bán trại hòm mà xây 4 tấm (nó treo quảng cáo đèn led quấn quanh cây truoc nhà luôn) chán nản cho thuê deo ai thuê. Xong nó bán ko dc hòm nào chuyên sang kinh doanh karaoke mở nhac lên nóc nhà đến 2 3h sáng. Thế là mình khuyên cho bank nó thuê đi vì có quen. Vậy là lay tien thuê 70 80 củ ngon lành... Deo sợ covid gì hết

• Like
Reactions: Johanthanng
Hạng F
29/10/16
11.598
22.264
113
Pháp
Có điều mà em khó chịu ở BĐS là người dân có quyền xữ dụng đất, nhưng không là sở hửu đất .. cái nầy em thấy khó khi mua nhà (cả đất ở VN), tức là nhà mình xây thì có quyền 100%, còn đất mình mua là không phải của mình, chỉ được quyền xữ dụng mà thôi ...Thân các bác trong OS

• Like
Reactions: Phước.OS
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Các anh muốn đầu tư vào bđs. Vậy, bảng dưới đây cho các anh cái nhì gì về nó?
Hỏi xoáy. Đáp xoay

Và, các anh có chọn lọc gì? Khi mà, TPHCM và HN tiền đầu tư đã vượt qua tầm với.

Chia sẻ với các anh về cách định lượng, góc nhìn, ..., để tự mở lối đi riêng. :D

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Có điều mà em khó chịu ở BĐS là người dân có quyền xữ dụng đất, nhưng không là sở hửu đất .. cái nầy em thấy khó khi mua nhà (cả đất ở VN), tức là nhà mình xây thì có quyền 100%, còn đất mình mua là không phải của mình, chỉ được quyền xữ dụng mà thôi ...Thân các bác trong OS
Vấn đề ở chổ anh gồm hai chữ: Quản Trị. Khi anh hiểu nó, và hiểu cách thức vận hành ở VN anh sẽ ko còn "khó chịu" nữa :)

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.598
22.264
113
Pháp
Vấn đề ở chổ anh gồm hai chữ: Quản Trị. Khi anh hiểu nó, và hiểu cách thức vận hành ở VN anh sẽ ko còn "khó chịu" nữa :)
Em cũng hiểu sơ sơ, do đó vụ nhà cửa ở VN cực kỳ khó khăn luôn, từng chữ từng câu phải nắm rỏ, Do đó điều nầy là em rất quang tâm , cám ơn bác Ba nha,
Tiện em có vài người bạn nước ngoài cũng vậy, khi họ mua nhà (BĐS) ở VN thì họ luôn báo, làm hồ sơ cho sứ quán của họ và giá thì phải thêm tiền giấy bút. Nhưng cái nầy cũng được sứ quán báo là mình kh thể sở hửu đất của mình được. cái nhà mình bứng thì cứ bứng , nhưng đất là chuyện khác . Cám ơn bác ba . Hy vọng hết dịch về lai rai với bác để học hỏi thêm .

làm em nhớ đến phim "la soupe aux choux" của louis de funès căn nhà ở giửa ... công trình xây dựng

• Like
Reactions: Ba Văn
Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Em cũng hiểu sơ sơ, do đó vụ nhà cửa ở VN cực kỳ khó khăn luôn, từng chữ từng câu phải nắm rỏ, Do đó điều nầy là em rất quang tâm , cám ơn bác Ba nha,
Tiện em có vài người bạn nước ngoài cũng vậy, khi họ mua nhà (BĐS) ở VN thì họ luôn báo, làm hồ sơ cho sứ quán của họ và giá thì phải thêm tiền giấy bút. Nhưng cái nầy cũng được sứ quán báo là mình kh thể sở hửu đất của mình được. cái nhà mình bứng thì cứ bứng , nhưng đất là chuyện khác . Cám ơn bác ba . Hy vọng hết dịch về lai rai với bác để học hỏi thêm .

làm em nhớ đến phim "la soupe aux choux" của louis de funès căn nhà ở giửa ... công trình xây dựng
Quốc gia nào cũng vậy àh anh. Đất đai là tài nguyên, tài sản của quốc gia mà, đâu của riêng ai. Ở đâu thì dân cũng chỉ được cấp quyền sử dụng, sở hữu là sở hữu quyền sử dụng chứ ko phải sở hữu đất đai.

VN còn cho sở hữu quyền sử dụng "lâu dài". Chứ nhiều quốc gia khác họ đều có "thời hạn sử dụng". và cách quản trị sở hữu quyền sử dụng mỗi quốc gia có khác nhau.