Tập Lái
27/12/10
43
1
8
14
Saigon
www.thegioikhungtranh.com
Hôm trước em có mở chủ đề về cái này mà không biết sao biến mất tiêu. Em mua căn của Nổ ở Tân Phú, sắp nhận nhà và đóng 95% mà nó vẫn chưa chịu ký HĐMB với em, trong tay em chỉ có cái HĐ đặt cọc. Giờ các bác nghĩ em phải làm sao? Hỏi thì nó bảo nếu em không thích nó lấy nhà lại trả tiền cho em. Em mua để ở chứ không kinh doanh gì. Thấy nhiều người cũng làm loạn vụ HĐ mà em k biết 2 loại này nó khác thế nào các bác khai sáng dùm em. Em cảm ơn. Với lại giờ nếu nó nhây không đưa hđmb (bên em chỉ mới 800 căn được ký), thì phải làm sao các bác?

Hạng C
21/11/15
704
4.965
93
Tp.HCM
Quan trong là nhận nhà dọn vô ở là quá ngon rồi, nhiều dự án có HDMB mà đứng im không thi công mấy năm trời dân đứng la lang kiện cáo tùm lum như Petro landmark quận 2 ấy.
Nếu có HDMB thì đi vay hay mua bán dễ hơn.

Tổng thầu
1/6/16
2.682
31.526
113
Bake Central Park
Hợp đồng mua bán một món hàng, thể hiện được món hàng theo Hợp đồng đã thuộc quyền sở hữu hợp pháp của Bên bán.

Hạng B2
9/9/12
454
7.645
93
Chủ đầu tư chưa ký HĐMB thì nguyên nhân thường gặp nhất là dự án chưa đủ điều kiện pháp lý: chưa có quyền sử dụng đất; chưa làm xong móng; không được ngân hàng bảo lãnh...

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.641
113
Hôm trước em có mở chủ đề về cái này mà không biết sao biến mất tiêu. Em mua căn của Nổ ở Tân Phú, sắp nhận nhà và đóng 95% mà nó vẫn chưa chịu ký HĐMB với em, trong tay em chỉ có cái HĐ đặt cọc. Giờ các bác nghĩ em phải làm sao? Hỏi thì nó bảo nếu em không thích nó lấy nhà lại trả tiền cho em. Em mua để ở chứ không kinh doanh gì. Thấy nhiều người cũng làm loạn vụ HĐ mà em k biết 2 loại này nó khác thế nào các bác khai sáng dùm em. Em cảm ơn. Với lại giờ nếu nó nhây không đưa hđmb (bên em chỉ mới 800 căn được ký), thì phải làm sao các bác?
Tiêu đề thì hợp đồng góp vốn, nội dung thì hợp đồng đặt cọc. Vậy cuối cùng là hợp đồng gì đang cầm trên tay? Tiền thì đưa 95% cầm trên tay hợp đồng gì nói cũng không chuẩn là sao ta?

- Hợp Đồng Góp Vốn: vốn góp mất thì không kiện cáo gì được. Đây là loại thoả thuận yếu thế nhất đối với người mua.

- Hợp Đồng Giữ Chổ: là loại thoả thuận Yes/No. Yes tiến tới, No trả lại tiền.

- Hợp Đồng Đặt Cọc: là làm theo Điều 328 Luật Dân Sự 2015. Có hành lang pháp lý và được pháp luật bảo vệ.

- Hợp Đồng Mua Bán thì rõ ràng rồi, ko xét.

Tổng thầu
1/6/16
2.682
31.526
113
Bake Central Park
Novaland có 2 dạng giấy tờ: Hợp đồng đặt cọc; Hợp đồng mua bán.

cái Hợp đồng đặt cọc này dụ được nhiều Dân thường phết.

em mong những người đi mua nhà tự xóa được hoàn cảnh mù chữ.
(anh thớt đừng chửi em nhé)

Tập Lái
27/12/10
43
1
8
14
Saigon
www.thegioikhungtranh.com
Nãy em type nhầm mà không để ý bác ạ. Em đang có trong tay hợp đồng đặt cọc. Nó cứ hứa nhăng hứa cuội sẽ đưa hợp đồng mua bán mà mãi nó chẳng đưa. Em có tí yên tâm là có 800 căn trong dự án đã được ký cái HĐ đó rồi. Còn em thì cứ mỏi mòn chả hiểu sao người ta có mình thì không.

Tổng thầu
1/6/16
2.682
31.526
113
Bake Central Park
Dự án có vài Sổ - Thửa gộp lại, NVL dứt điểm nghĩa vụ được cho thửa nào thì ra HĐMB tương đương sổ đó.