Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Em có 1 thắc mắc nhỏ là sao Tivi LCD hay LED cứ bị trường hợp người lùn khi xem trên các kênh truyền hình vậy các bác? Hiện tại, em đang sử dụng Tivi CRT xem truyền hình cáp + internet TV Viettel theo chuẩn hình ảnh SD bình thường. Nay muốn mua 1 cái LED khoảng 32"- 40" để xem, nhưng vẫn còn lăn tăn vụ người lùn. Nhờ các bác hướng dẫn giúp em làm thế nào để vẫn xem hình ảnh trên LED như trên CRT. Hiện tượng người lùn là do TV hay do nhà đài vậy các bác?

Hạng C
17/11/11
506
6
18
Chuẩn nhà đài là 4:3. chuẩn xem film là 16:9-Bro cứ vô phần cài đặt hình ảnh chỉnh lại kích thước là ok thui-nói trc là càg xấu hơn để 16:9 đó nhé vì bị sọc đen 2bên-có 1 chế độ "Đầy màn hình" là giải quyết tương đối vấn đề này-1 số model samsung để sẵn phím chỉnh nóng (pic Mode /size ) hình ảnh trên remote-đơn giản Bro chỉ cần nhấn đến khi nào hình ảnh vừa ý thì dừng lại-Theo mình bít hiện tại chỉ có e Toshiba đã khắc phục dc đa phần nhược điểm này-xem đài thì Toshiba là số 1 nhưng xem film HD or DVD thì...tùy nhu cầu Bro lựa chọn nhé o có gì là hoàn hảo cả-good luck!!

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
euro car nói:
Em có 1 thắc mắc nhỏ là sao Tivi LCD hay LED cứ bị trường hợp người lùn khi xem trên các kênh truyền hình vậy các bác? Hiện tại, em đang sử dụng Tivi CRT xem truyền hình cáp + internet TV Viettel theo chuẩn hình ảnh SD bình thường. Nay muốn mua 1 cái LED khoảng 32"- 40" để xem, nhưng vẫn còn lăn tăn vụ người lùn. Nhờ các bác hướng dẫn giúp em làm thế nào để vẫn xem hình ảnh trên LED như trên CRT. Hiện tượng người lùn là do TV hay do nhà đài vậy các bác?
Trên TV LCD hay LED đều có các chế độ chỉnh màn hình khác nhau. Chế độ mặc định của LCD là 16:9 (dài : rộng), thích hợp với màn hình ở các rạp chiếu bóng, trong khi TV CRT trước đây dùng chế độ mặc định 4:3. Thường thì các đài phát truyền hình của VN vẫn dùng chế độ phát hình chuẩn 4:3 trước đây nên khi xem trên LCD 16:9 thì hình bị kéo dài ra theo định dạng 16:9, làm cho ta thấy người bị lùn đi.

Bác muốn xem 4:3 thì chỉnh chế độ 4:3 trên TV LCD hoặc LED. Tuy nhiên, do hình bị hẹp lại theo chiều ngang (cho vừa với tỉ lệ 4:3) nên hai bên của LCD sẽ còn dư hai vệt đen, và cho ta cảm giác TV LCD bị nhỏ lại. nếu TV 32in thì ở chế độ 4:3 hình ảnh chỉ bằng ~ TV 25in mà thôi. Vì vậy, nếu bác muốn coi TV ở chế độ 4:3 trên LCD hoặc LED thì nên chọn TV cỡ 40in trở lên.

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Cảm ơn các bác đã hướng dẫn. Em sẽ chọn loại Toshiba 40" để xem TV cho chuẩn, vì toàn để cho trẻ con xem film thiếu nhi: Gia đình phép thuật, kính vạn hoa, tay đua ngân hà...gì gì đấy thôi. Chứ em chỉ có mỗi cái xem Tin thế giới, đá banh là hết tiết mục. Toshiba có model LED nào dùng tấn số quét 100Hz không các bác, để thỉnh thoảng mình dùng làm màn hình PC xem hình ảnh từ laptop cho tiện.

Hạng C
17/11/11
506
6
18
euro car nói:
Cảm ơn các bác đã hướng dẫn. Em sẽ chọn loại Toshiba 40" để xem TV cho chuẩn, vì toàn để cho trẻ con xem film thiếu nhi: Gia đình phép thuật, kính vạn hoa, tay đua ngân hà...gì gì đấy thôi. Chứ em chỉ có mỗi cái xem Tin thế giới, đá banh là hết tiết mục. Toshiba có model LED nào dùng tấn số quét 100Hz không các bác, để thỉnh thoảng mình dùng làm màn hình PC xem hình ảnh từ laptop cho tiện.
[link]http://www.toshiba.com.vn/contacts[/link] - 1cú alo FREE Bro sẽ dc tư vấn như ý-mình xài Lcd Tvi bình thường vần kết nối vi tính tốt dù thế nào Bro o thể đòi hỏi chất lượng như lcd monitor dc đâu-good luck!!

Hạng D
24/8/09
1.768
878
113
Bác mua tivi to quá cũng nên lưu ý khoảng cách từ chổ ngồi xem đến tivi . gần quá nhìn hoa mắt lắm !

Hạng D
9/1/06
2.596
11.560
113
HCM
Em có 1 khát khao nữa, rất quan trọng mà chưa thấy TV nào đề cập đến tính năng: ghi hình (record) chương trình nào đó yêu thích, để khi cần xem lại thì mình có thể mở lại.

Khoảng cách thì em để TV theo bề ngang của nhà , ngang 4m. Với khoảng cách thực tế 3.5m thì TV bao nhiêu inch là vừa mắt vậy các bác? To quá thì dễ bị cận, mà nhỏ thì nhìn không rõ.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/11/11
506
6
18
32-40 tốt cả-công nghệ mới bây giờ o hại mắt đ6u Bác lo vấn đề là Bác xem có khó chịu o hay thui-mà chơi 3D thì phai to mới sướng dc-tính năng Record hiện chưa e nào có đâu-nhưng đầu phát HD của SCTV or HTV có model đáp ứng nhu cầu này của bác đó-rẻ nữa nhưng phải chịu khó thì Bác mua mấy e DVD nội địa có tính năng ghi đĩa ( chỉ vài triệu thui-đẹp chất & rẻ lém ) chắc chắn có tính năng Bác cần!!good luck!

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
Bác Euro car yên tâm cái vụ màng hình to đi, TV giờ màn hình ko còn phát sáng hại mặt như xưa, còn độ phân giải là HD trở lên, nên ngồi gần cũng ko hại mắt như CRT mà cũng ko thấy ô vuông vì độ phân giải cao.
Giờ ko còn quan niệm TV to phải có phòng to như ngày xưa đâu Bác !
E cũng đặt TV theo bề ngang nhà có 3m8 mà 51inch giờ e còn ko thấy to! ngồi gần coi còn sướng mắt hơn.
Còn cái vụ người lùn cũng hơn tức cười là : mắt mình sẽ theo thói quen bác ạ ! Bác xem TV người lùn 1 tg sau xem lại cái CRT sẽ thấy: Ô ! mấy thằng dv này sau mặt dài ngoằn, người ốm nhom thế kia ! :D, thật đó! đó là cảm nhận của e !

Hạng C
17/11/11
506
6
18
LK nói:
Bác Euro car yên tâm cái vụ màng hình to đi, TV giờ màn hình ko còn phát sáng hại mặt như xưa, còn độ phân giải là HD trở lên, nên ngồi gần cũng ko hại mắt như CRT mà cũng ko thấy ô vuông vì độ phân giải cao.
Giờ ko còn quan niệm TV to phải có phòng to như ngày xưa đâu Bác !
E cũng đặt TV theo bề ngang nhà có 3m8 mà 51inch giờ e còn ko thấy to! ngồi gần coi còn sướng mắt hơn.
Còn cái vụ người lùn cũng hơn tức cười là : mắt mình sẽ theo thói quen bác ạ ! Bác xem TV người lùn 1 tg sau xem lại cái CRT sẽ thấy: Ô ! mấy thằng dv này sau mặt dài ngoằn, người ốm nhom thế kia ! :D, thật đó! đó là cảm nhận của e !
Chuẩn o cần chỉnh!!