Hạng B2
3/5/06
211
99
28
số là xe em gởi ở tằng hầm chung cư, sáng qua rảnh rỗi mới mở nắp ca bô ra thì hỡi ôi toàn cứt chuột, em kinh hãi kiểm tra thì phát hiện một đoạn dây cao su bị cắn đứt, không biết là dây gì, em gọi cho hãng thì bảo mang xe lên kiểm tra.

Vấn đề lo lắng của em là có khi nào một ngày xấu trời nào đó, một dây dẫn quang trọng chẳng hạn như dầu thắng hay dầu trợ lực tay lái... vvv bị cắn đứt mà mình không phát hiện ra, thì có thể nguy hiểm đến tính mạng khi lái xe không các bác?

Các bác nào từng có kinh nghiệm trong cuộc chiến chuột thì góp ý giúp em với.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.835
113
TP. Hồ Chí Minh
Xe để lâu không hoạt động thường bị mấy chú này vào phá phách lung tung, gây hậu quả nặng nề. Theo kinh nghiệm của các bác tài già, trước hết phải đem em nó rửa sạch để tránh tình trạng nước tiểu của chuột làm rĩ các chi tiết máy. Sau đó mua long não loại xịn, có mùi hắc, treo vào các góc máy sẽ có tác dụng. Chúc bác thành công.

Hạng D
25/11/07
1.116
0
0
42
Irac
e cũng bị như bác đấy, nhà e cũng nhièu chuột lắm, nó cắn đứt cả dây điện,cuối cùng e phải làm con mèo, nhưng sau khi hết chuột thì đến lượt con mèo chui vào gầm để ngủ vì mùa đông nên máy đi về nó ấm. Có hôm đi đến đầu khu thấy loạt soạt mới dừng lại lôi con mèo ra

Hạng B2
7/8/08
162
1
0
Hà Nội
He he, chuyện của Bác Kleeman vui quá, còn chuyện tiếu lâm nào nữa bác kể luôn cho vui đi

Hạng B2
3/5/06
211
99
28
tks bác Chip đã tư vấn, em làm thử theo cách của bác xem sao. còn vụ nuôi mèo thì em không làm được do xe phải đi gởi chỗ khác.

Hạng B2
24/8/05
166
1
0
53
Kleeman nói:
e cũng bị như bác đấy, nhà e cũng nhièu chuột lắm, nó cắn đứt cả dây điện,cuối cùng e phải làm con mèo, nhưng sau khi hết chuột thì đến lượt con mèo chui vào gầm để ngủ vì mùa đông nên máy đi về nó ấm. Có hôm đi đến đầu khu thấy loạt soạt mới dừng lại lôi con mèo ra

Chuyện của bác không tiếu lâm tí nào. Tôi cũng bị đúng thế. Mèo chui vào cạnh két nước ngủ cho ấm. Hôm sau đi xe đến chỗ đỗ xe, anh trông xe hỏi bác sắm quả còi ở đâu mà kêu lạ thế "Méo, Mẻo" giọng tuyệt vọng, thất kinh, tuy nhỏ nhưng tác dụng mạnh lắm.

Cuối cùng phát hiện ra chú mèo đang ngủ tỉnh dậy thấy cỗ máy ào ào bên cạnh, quạt gió vù vù bên tai, đường trôi ầm ầm phía dưới thì tá hoả kêu thét thảm thiết :D

Nhưng cái vụ chuột đúng là đáng lo đấy. Cứt chuột thấy đầy trong capo rồi, chưa biết lúc nào đứt dây đây. Có khi phải nuổi chuột, giữ cho chúng no cho khỏi "ăn" dây điện các bác nhỉ?

Hạng D
10/4/08
1.686
2.302
113
cái này chí lí ạ.Bữa em cũng bị chuột cắn đứt dây điện bóng đèn làm phải mang ra cho thợ nối lại

Hạng B1
18/3/08
91
1
0
Có khi phải nuổi chuột, giữ cho chúng no cho khỏi "ăn" dây điện các bác nhỉ?
[/quote]

Chuột thuộc bộ gặm nhấm, càng no răng nó càng mọc nhanh  nên nó tìm cái gì cứng cứ mềm mềm gặm cho răng mòn đi đó bởi vậy ta mới thấy có những thứ không xực được  như nhựa cao su mà cũng bị gặm lủng, cắn đứt.
Tôi cũng thử nhiều cách : keo dính, thuốc chuột trộn thức ăn,bẫy sập,máy đuổi,long não nếu không kết hợp thì chuột nhanh chóng phát hiện và không mắc bẫy nữa.Có 1 ý kiến cho rằng rắc bông thủy tinh ( thứ nhồi tủ lạnh) vào chỗ chuột lui tới thì vì chân nó đâu đi giày mà bông thủy tinh thì sắc như chông -cái này mình chưa thử vì chưa biết chỗ mua bông này.

Tập Lái
14/3/08
5
0
1
Chung cư nhà bác ở chỗ nào thế ? khu nhà e tự dưng có 1 con mèo ở đâu chui vào, thi thoảng nó chui vào gầm xe - nhưng theo các cụ thì chỗ nào mèo nằm thì k tốt, nên e chuyển ra gần mấy chú bảo vệ, chuột chẳng dám tới gần.

Dạo này còn có 1 con chó nhỏ nữa, sủa gâu gâu suốt ngày, chuột càng k dám bén mảng, nhưng mèo lại chạy đâu mất :))

dpn confirmed
Hạng D
25/1/08
1.320
1.560
113
otosaigon.com
ongtugia nói:
....Có 1 ý kiến cho rằng rắc bông thủy tinh ( thứ nhồi tủ lạnh) vào chỗ chuột lui tới thì vì chân nó đâu đi giày mà bông thủy tinh thì sắc như chông -cái này mình chưa thử vì chưa biết chỗ mua bông này.

Cái vụ này theo em không nên áp dụng vì đây là bông thủy tinh nếu hít nhầm sẽ gây ung thư ... nó còn tệ hơn việc bị chuột cắn đứt dây.