Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Các bác giúp em với, phần mềm nào đơn giản (không đòi hỏi làm việc trên DOS...) dùng khôi phục dữ liệu.

Không phải máy em bị mất dữ liệu mà máy ông bạn em. máy bị virus gì đó ổng vọc xong làm màn hình đen thui. Em kêu ổng recover lại. Ông làm xong mất hết dữ liệu. Máy dùng Vista.
Em chưa recover với Vista nhưng XP thấy đâu có mất dữ liệu đâu? Vista khác hay sao?
Giờ ổng cứ đè em mà than thở nào là hình ảnh kỷ niệm, phim phiếc mất hết. Vợ cằn nhằn, con than khóc vì mất games....
Đúng là mình dại thật. Giờ hy vọng mong manh nhưng vẫn cố trước khi muối mặt với ổng.
Cảm ơn các bác trước. Hic... các bác có biết lý do nó xóa hết không?

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.745
113
vista khác xa xp.định dạng format của xp là FAT32 còn của vista là NTFS mà FAT32 thì dễ lấy lại dữ liệu hơn NTFS.chúc cụ may mắn với NTFS vì em nó lấy dữ liệu lại ko phải chuyện đon giản

Hạng B1
8/8/06
75
10
8
đầu tiên bác phải tắt máy, máy càng hoạt động thì nguy cơ dữ liệu được phục hồi càng thấp. Càng khởi động vào windows để hoạt động thì càng khó phục hồi được dữ liệu. bác kiếm cái đĩa Hiren boot bản mới nhất, khởi động bằng đĩa này rồi chọn các chương trình recovery. Trong đĩa này có nhiều chương trình recovery lắm, bác cứ thử từng chương trình xem có cái nào phục hồi được không.
Chúc bác may mắn!

Hạng B2
28/12/09
471
2.590
93
Tp Hồ Chí Minh
Re:KHẩn - Phần mềm nào khôi phục dữ liệu???

xin cho biết, máy lúc trước chia thành mấy partation, nếu không chia thì khó cứu lắm.
Nếu chi thì có thể dùng tool trong hiren boot để tìm partation đã bị xoá.
Còn không chi thì có thể dùng winhex để vét dữ liệu theo từng dạng file có bao nhiêu được bấy nhiêu và phụ thuộc vào độ phân mảng của đĩa. Media recover trong hiren boot để cứu dữ liệu hình ảnh nếu có thể.

<hr/>

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Ặc...kiểu này là bó tay rồi. Máy của ông bạn em, chẳng biết nhiều về máy tính nên nếu có phần mềm nào dễ thì ổng tự làm. Còn khó thì thua.
Mà em không hiểu vì sao recover lại thì mất dữ liệu nhỉ? Em vẫn nghĩ ổng chọn cái gì đó sai chứ việc recover không làm toi dữ liệu thế này.

Lục trên mạng thấy vô số phần mềm, mắc rẻ đủ cả. Em mới chuyển cho ổng mấy cái. làm ra trò gì không thì chẳng biết.
Thanks các bác quan tâm.

Accountant
Bây giờ bác đem cái đĩa cứng của máy bác bạn gắn vô máy bác, xong cắm thêm ổ đía USB rời càng lớn càng tốt. Như vậy là bác vô tư copy dữ liệu từ bên cái HDD của bạn bác qua cái USB kia. Bác cứ làm như vậy em đảm bảo là lấy lại toàn bộ dữ liệu ngon lành cành đào. Việc hư hỏng kia em dự đoán là hỏng cái OS nên không boot máy được thôi nên dữ liệu vẫn còn trong đó. Nếu có trục trặc gì thi bác cứ thông báo, tùy theo tình hình cụ thể anh em ở trên này sẽ hướng dẫn thêm cho bác sau.

Chúc bác cứu được dữ liệu cho bạn hiền trong ngày đầu xuân năm mới và mong cho mọi việc suôn sẻ.

Hạng D
20/7/07
2.639
2.448
113
Q Tân Phú
www.facebook.com
gallardo_thanh nói:
vista khác xa xp.định dạng format của xp là FAT32 còn của vista là NTFS mà FAT32 thì dễ lấy lại dữ liệu hơn NTFS.chúc cụ may mắn với NTFS vì em nó lấy dữ liệu lại ko phải chuyện đon giản

fat32 hay ntfs là do mình chọn định dạng khi cài win thôi bác, win xp vẫn format ổ cứng theo định dạnh ntfs được

Hạng B2
28/12/09
471
2.590
93
Tp Hồ Chí Minh

sinhviengià nói:
Mà em không hiểu vì sao recover lại thì mất dữ liệu nhỉ? Em vẫn nghĩ ổng chọn cái gì đó sai chứ việc recover không làm toi dữ liệu thế này.
Thanks các bác quan tâm.

recover là quá trình khôi phục lại hệ thống như lúc mới sản xuất - chứ không phải là như trạng thái đang sử dụng.
<hr/>
<hr/>

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0

Thanks bác aka nhé. Em cũng ở xa ông này nên không làm như bác hướng dẫn được. Nhưng em nghĩ nó xóa mất dữ liệu chứ không phải lỗi bác ạh. Ổ cứng trống trơn.

@ Bác nhnam100: em nghĩ recover là nó chỉ gỡ những phần mềm mình cài sau này. Vì em thấy XP làm việc này rất ổn, chả hiểu sao Vista quái dị quá.

Hạng B2
28/12/09
471
2.590
93
Tp Hồ Chí Minh

sinhviengià nói:
@ Bác nhnam100: em nghĩ recover là nó chỉ gỡ những phần mềm mình cài sau này. Vì em thấy XP làm việc này rất ổn, chả hiểu sao Vista quái dị quá.

Có hai trường hợp recover, loại thứ nhất như bác nói, sử dụng đĩa Windows XP để recover thì nếu đúng phiên bản, nó sẽ làm việc như bác nói, khi không đúng phiên bản thì nó sẽ đòi cài mới và cảnh báo đàng hoàng về việc mất dữ liệu.
Trong trường hợp bác sử dụng đĩa recover kèm theo máy laptop hay recover từ partation din của máy laptop thì nó không cần biết trên đĩa của bác có gì nó sẽ làm gi đè như đã được hoạch định (tương tư như ghost) thôi và thưởng chỉ tạo ra một partation duy nhất chứa vista - nên nếu máy vừa rồi chia lại đĩa (tôi khuyên nên như vậy - và để dữ liệu ở partation thứ hai) thì thường việc ghi đè dữ liệu chỉ ở phần đầu đĩa thôi nên vẫn có cơ hội phục hồi các partaiton khác.
<hr/>
<hr/>