Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Khởi động xe kiểu này có đúng?

Hạng D
8/3/13
1.289
212
63

Không nên,hay nói đúng hơn là không có lợi,mà còn có hại...các bác nghe lời Bác sỷ Automatic của OS khuyên nè:

6. Đạp bàn đạp ga vài cái trước khi nổ máy ( để bơm xăng!) và trước khi tắt máy ( để sạc bình!) :
Việc làm này rất ít khi hiệu quả thực sự, bơm xăng tiếp liệu là bơm điện ( khi mở công tắc mới chạy!) hay bơm cơ khí ( dẫn động bởi trục cam, vận hành khi cốt máy quay!) nên không hề bị tác động khi nhấn ga. Ở các dòng xe dùng CHK có bơm tăng tốc thì thao tác này có thể giúp 1 ít xăng được phun vào họng hút làm đậm hòa khí nhưng có khi lợi bất cập hại, nếu CHK đó còn tốt ( Auto Choke còn hoạt động!)thì việc hòa khí đậm quá có thể làm ướt buồng đốt và bugi, xe rất khó nổ máy! Việc khác là khi xe đã nổ máy và vận hành thì máy phát sẽ cung cấp điện cho bình điện lập tức, trong quá trình xe chạy thì bình xem như đã đầy điện và việc sạc thêm trong vài giây có ý nghĩa gì? Hơn nữa, việc rồ ga và tắt máy đột ngột cũng đôi khi làm dư xăng ở cổ hút, có thể làm "ngộp xăng" ở lần khởi động kế tiếp.

Hạng B2
25/2/13
477
1.355
93
cách khởi động xe tốt nhất là : trước khi khởi động xe tắt hết hệ thống máy lạnh để khởi động cho nhẹ máy ( bất kỳ khi nào ). nên tắt trước khi mình dừng,đỗ xe chỗ nào đó rồi mới tắt máy ( khỏi quên )
sáng ra khởi động chỉ cần koangr 30s là lăn bánh được rồi

Hạng B2
8/10/08
309
19
18
em nghĩ cũng không cần đâu bác, bởi khi khởi động là các bộ phận sd điện khác (máy lạnh, CD...) đều tắt cả rồi. Tắt máy lạnh trước khi tắt máy chỉ nhằm làm khô giàn lạnh như bác nào đã nói trên diễn đàn.
em nghĩ buổi sáng chỉ cần sau khi khởi động, không còn đèn cảnh báo nào và nghe tiếng máy "tròn trịa" là có thể di chuyển đc rồi.

Hạng B2
13/11/11
195
20
18
33
Em thì sáng đề máy để ga cầm chừng rồi hút xong điếu thuốc mới lên xe mở máy lạnh vào D và vút ga thôi

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
auto_chien nói:
buổi sáng các bác đề máy lúc nào ga cầm chừng tua máy cũng lên khoảng 1200 khi tua máy về lại 750 thì lúc đó các bác có thể mở máy lạnh và vào số chuyển động đi tới nơi thành công của ngày mới.
Chờ cho về lại 750 thì hơi lâu, em toàn vào số khi tua máy về 1000, nhưng đi thật chậm khoảng vài trăm mét.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/4/13
1.265
1.166
113
Bác chủ đi xe gì thế? chắc bác camry muốn chứng tỏ đẳng cấp đó.
Em chỉ thấy bên xứ lạnh thì khi buổi sáng người ra sẽ để xe nổ trong khoảng 3 - 5' rồi đi, còn ở mình chỉ cần khởi động khoảng 30s là ok rồi chẳng cần đạp hay nhấn cái gì hết, khi mới sáng sớm bác nào nổ máy để 1 lúc sẽ cảm thấy xe trơn tru hơn là nhảy lên xe đi luôn.

Hạng F
14/9/04
9.900
27.523
113
Q3
1- nổ máy
2- mở cửa
3- cho xe ra
4- đi đóng cửa
5- Vọt

Xe gì cũng ok hihi