Hạng B2
23/7/12
244
305
63
Em mua chiếc C250 đời 2012 vào tháng 7/2012 qua Haxaco. Ngày hôm qua, em đi bảo dưỡng xe và giật mình vì : HÓA RA XE EM KHÔNG CÓ TẤM ỐP GẦM BẰNG THÉP ĐỂ BẢO VỆ ĐÁY ĐỘNG CƠ VÀ KHÔNG CÓ CẢ TẤM ỐP BẢO VỆ CATTE HỘP SỐ BẰNG NHƯA.
Em biết điều này hôm qua vì khi xe được nâng cao lên để bảo dưỡng , em chui vào gầm xe xem , nhìn sau , nhìn trước xem gầm xe có bị sao không : Em không biết xe C250 còn có bộ phận đó , nếu người thợ máy không bất ngờ lên tiếng : "Xe anh không có tấm ốp gầm". Người thợ máy nói thêm : Từ trước tới nay, anh ấy bảo dưỡng xe em, ngay từ lần đầu, anh ấy đã không thấy TẤM ỐP GẦM.
Chắc anh ấy phát hiện ra nhưng chưa nói với em vì từ trước đến nay khi bảo dưỡng xe em đều vào phòng chờ uống trà đọc báo, khi ra xe đã rửa sạch rồi, có 2 lần xe em phải mở hộp catte trợ lý hãng dẫn em ra khi xe đã kích lên, đã mở hộp, nhưng cũng không nói gì với em về tấm ốp, chỉ có lần này, em bước ra xem, bước ra và nhìn cái gầm xe khi anh ấy bắt đầu bảo dưỡng, thì anh thợ mới nói ra điều bất thường đó . Em cũng mới hiểu tại sao từ trước đến nay xe em chạy tiếng động cơ lớn và quá ồn, vẫn nghĩ do xe có trục bô nên vậy.
KHÔNG LẼ HÃNG MERCEDES ĐÃ QUÊN KHÔNG RÁP. EM CHẮC VẬY VÌ :
- Xe em mua của chính HAXACO và từ trước đến nay đều bảo dưỡng ở HAXACO. Chưa một lần bảo dưỡng ở bên ngoài ( HAXACO có thể kiểm tra qua lịch bảo dưỡng, thanh tóan).
- Tấm ốp chỉ có thể gỡ ra được khi xe nằm trên bệ sữa chữa, hay được kích lên, trạng thái này xe em chỉ có ở HAXACO. Xe em chưa lần nào vào ga ra khác. Em cũng không bao giờ rửa gầm xe . Và em chỉ rửa xe ở một tiệm quen gần nhà. Em mang xe ra và ngồi chờ đến khi xong thì chạy xe về .
- Em chỉ gửi xe qua đêm ở các khác sạn khi đi công việc, còn chưa bao giờ gửi xe ở bất cứ đâu qua đêm.
- Xe em chỉ mình em đi, em là chủ cũng là tài xế, chỉ gần đấy vợ em đi đón con, nhưng thời điểm này tấm ốp đã không có . ( Người thợ máy đã không thấy nó từ lâu rồi ).
- HA XACO thì chắc chắn chả lấy tấm ốp gầm của em làm gì ?
- Bọn ăn cắp vặt ngoài đường, nếu có cơ hội nó sẽ bẻ kính, cạy nẹp chứ không dại gì mở tấm ốp. Mà muốn mở , cũng không thể mở được, nếu không kích xe lên.
VẬY, KHÔNG LẼ HÃNG MER LẠI CẨU THẢ ĐẾN VẬY.....ĐÃ QUÊN KHÔNG GẮN 2 TẤM ỐP CHO XE EM ????

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/7/12
244
305
63
em cũng chưa đem xe đi bảo dưỡng lần nào nên cũng ko biết xe mình có ko. Hóng coi như thế nào.
Bác vào Haxaco chạy vào nâng xe lên thử coi. Em cũng không biết nó thiếu vì khi nhận xe có ai chui xuống gầm kiểm tra đâu, nhưng nếu có chui xuống nhìn thiếu cũng không biết. Thiếu đèn, thiếu kính, gạt mưa... là nhận ra ngay, còn tấm ốp này thì phải có chút kinh nghiệm, phải nhìn thấy xe khác có mới biết mình thiếu... . Nhưng tấm ốp này nó rất quan trọng, nó là một tấm sắt dày ốp vào gầm để bảo vê máy và một tấm nhựa ốp để bảo vệ catte hộp số. Có nó cũng sẽ giảm ồn.
Sau sự việc của em, các bác khi mua xe nên kiểm tra 1 lần , cho xe lên kệ nâng , để chắc chắn Mer ráp không thiếu.
LẼ RA MER PHẢI CHO MỘT CHẾ ĐỘ KIỂM TRA SẢN PHẦM KHI XUẤT HÀNG THẬT BÀI BẢN CHỨ ????

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Bác có chụp hình dưới gầm không? Em muốn so sánh với xe em trông như thế nào. Hiện tại bác đã khiếu nại với Haxaco chưa? Họ sẽ phải điều tra và đưa ra kết luận cho bác.

Hạng B2
23/7/12
244
305
63
Thiếu mấy cái đó sao xuất xưỡng đc bác!
Nó ở dưới gầm, chỉ có Mer biết khi gửi xe đi. Haxaco chắc bán xe cũng không bao giờ kiểm tra gầm. Người mua thì em chắc cũng không ai kiểm tra gầm xe . Em nhân xe ơ Haxaco như sau : Hoàn tất hợp đồng , chuyển tiến tt, một ngày Haxaco gọi lên nhận xe, nhìn xe, cầm chìa khóa, nổ máy chạy về nhà và cứ thể chạy thôi. Chắc chắn nếu thiếu cái gì đó mà xe không chạy được, hoặc khi chạy có vấn đề, thiếu cái gì đó nhìn thấy như kính hậu, gạt mưa thì ...Nhưng cái này không nhìn thấy, không ảnh hưởng gì đến việc hạy xe .Nhưng nó lại quan trọng để bảo vệ máy, hộp số......

Hạng B2
23/7/12
244
305
63
Bác có chụp hình dưới gầm không? Em muốn so sánh với xe em trông như thế nào. Hiện tại bác đã khiếu nại với Haxaco chưa? Họ sẽ phải điều tra và đưa ra kết luận cho bác.
Em không chụp, nhưng Haxaco biết rõ. Khi anh thợ bảo dưỡng nói thiếu, trợ l1y nói sẽ cho công nhân tìm cho em. Em tưởng sẽ tìm ngay nên cũng không chụp lại. Nhưng khi biết rối , bác dễ dàng nhận ra nó: Nó nằm giữa 2 bánh trước, bắt vào gầm bằng ốc. Nó gốm 1 tấm sắt dày che đáy máy và một tấm nhựa che catte hộp số .

Hạng B2
22/2/08
162
69
28
Cuối cùng là Haxaco đã gắn lại tấm bảo vệ máy và hộp số cho bác chưa? Haxaco là đại lý bán xe và giao xe cho bác thì họ phải có trách nhiệm điều tra và giải trình với bác, họ sẽ phải làm việc với nhà máy để kết luận nguyên nhân và giải pháp như thế nào. Dù lỗi từ phía nhà máy, đại lý bán hàng, hay do yếu tố khách quan nào khác thì câu trả lời phải được đưa ra từ chủ thể bán hàng trên hợp đồng ký kết với bác. Bác lập biên bản khiếu nại thì vụ việc mới làm sáng tỏ được.

Hạng B2
23/7/12
244
305
63
Cuối cùng là Haxaco đã gắn lại tấm bảo vệ máy và hộp số cho bác chưa? Haxaco là đại lý bán xe và giao xe cho bác thì họ phải có trách nhiệm điều tra và giải trình với bác, họ sẽ phải làm việc với nhà máy để kết luận nguyên nhân và giải pháp như thế nào. Dù lỗi từ phía nhà máy, đại lý bán hàng, hay do yếu tố khách quan nào khác thì câu trả lời phải được đưa ra từ chủ thể bán hàng trên hợp đồng ký kết với bác. Bác lập biên bản khiếu nại thì vụ việc mới làm sáng tỏ được.
Em chưa làm đơn . Em đã trao đổi với trợ lý Haxaco và em tin họ sẽ sớm giải quyết. Ngay cả khi giải quyết nhanh việc này, Haxaco cũng vẫn phải tự xem lại cung cách phục vụ khác hàng vì họ đã em ngồi trên chiếc C250 hơn hai năm không có tấm ốp gầm, hơn 2 năm tai bị ù vì tiếng động cơ. hii...

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: minhnhat15011990