Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Thưa các bác,

Em mới mua xe KIA RIO HB. Xe hiện gắn vỏ Continental 205/45/R17. Xe chạy cứng và ồn. Tất nhiên nhiều cụ đã cho nhận xét là vì mâm 17, hông vỏ thấp quá nên cứng, nhưng ồn thì em nghĩ có thể giảm được bằng thay vỏ ít ồn hơn. Em đang tính mua 1 dàn Mitchelin Primacy 3ST mà ngặt nỗi, loại này chỉ có 215/45/R17. Bản như vậy là rộng hơn nhau khá nhiều. Các bác có kinh nghiệm giúp em mấy câu hỏi sau:
1) Bản rộng hơn vậy có vô vừa la-zăng không?
2) có ảnh hưởng gì đến hệ thống lái?
3) liệu có cạ gầm, cạ hốc bánh không?

Cảm ơn các bác!

MKC confirmed
Hạng B2
15/8/14
107
66
28
39
HCM
Hic, bác này thính tai quá.
Bác chạy Continental mà bác kêu ồn thì em bó cmn tay luôn rồi.
bác lên 215/45r17 thì Odo bị lệch đó bác, và dĩ nhiên, thaco cũng sẽ từ chối bảo hành khi có vấn đề về khung gầm vì bác đi vỏ không đúng kỷ thuật.
Rio bị tình trạng ăn vỏ, nếu bác đã đi hơn 10k km thì bác nên xem vỏ trước đã bị ăn chưa nhé. đó là nguyên nhân gây ồn đó.

Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
@MKC: Continental cũng có nhiều loại. Vỏ lắp theo xe theo em nghĩ là loại thường thôi. Tai em điếc 1 bên. :) Nhưng mà cứ chạy 60km/h đổ lên là phải vặn nhạc/radio lớn mới nghe được. Em đoán chắc đó là tiếng ồn bánh xe nên tính thay vỏ Michelin. Mà Michelin loại êm nhất chỉ có Primacy 3ST (Silence Tuned). Mà loại gai này thì chỉ có 215/45/17. Chu vi thì không tăng đáng kể, trong sai số chấp nhận được, khoảng 1,44%. Tuy nhiên, sau khi hỏi với Michelin thì vỏ 215/45/17 đòi hỏi mâm có bề rộng (Rim width) là 7J hoặc 7.5J. Em về tra sách hướng dẫn của Rio thì mâm là 6.5J 17" nên thua. Nếu thay thì chỉ còn mỗi chọn lựa là Michelin Pilot Sport 3. Bác nào đi vỏ này rồi cho em ít ý kiến phản hồi xem nó có êm không, ạ?
Xe em mới đi hơn 1000km. Nó ồn từ lúc ra khỏi KIA Dealer tới giờ luôn! :)

• Like
Reactions: lopxeoto
@MKC: Continental cũng có nhiều loại. Vỏ lắp theo xe theo em nghĩ là loại thường thôi. Tai em điếc 1 bên. :) Nhưng mà cứ chạy 60km/h đổ lên là phải vặn nhạc/radio lớn mới nghe được. Em đoán chắc đó là tiếng ồn bánh xe nên tính thay vỏ Michelin. Mà Michelin loại êm nhất chỉ có Primacy 3ST (Silence Tuned). Mà loại gai này thì chỉ có 215/45/17. Chu vi thì không tăng đáng kể, trong sai số chấp nhận được, khoảng 1,44%. Tuy nhiên, sau khi hỏi với Michelin thì vỏ 215/45/17 đòi hỏi mâm có bề rộng (Rim width) là 7J hoặc 7.5J. Em về tra sách hướng dẫn của Rio thì mâm là 6.5J 17" nên thua. Nếu thay thì chỉ còn mỗi chọn lựa là Michelin Pilot Sport 3. Bác nào đi vỏ này rồi cho em ít ý kiến phản hồi xem nó có êm không, ạ?
Michellin thì chỉ có gai Primacy 3st là êm nhất thôi ạ , còn gai Pilot Sport3 thì thua ạ ko êm bằng nếu anh đi michellin gai Pilot thì anh thử dùng lốp Kumho size này 205/45 R17 Kumho KU23 nhé dòng gai này đi rất êm đó ạ . Hiện đang được rất nhiều khách hàng sử dụng và đánh giá tốt anh nhé . anh có thể tham khảo thành viên os đã sử dụng .
Cảm ơn anh .Em Linh 0938.037.791

• Like
Reactions: Gatevalve
Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
Cảm ơn bác lopxeoto. Nhưng em không thích Kumho.
Bác có rành về Bridgestone không? dòng nào của Bridgestone êm? có size như em cần không?

• Like
Reactions: lopxeoto
Cảm ơn bác lopxeoto. Nhưng em không thích Kumho.
Bác có rành về Bridgestone không? dòng nào của Bridgestone êm? có size như em cần không?
Dạ Bridgestone thì size này ko có anh nhé , nhưng nếu có thì dòng gai này cũng ko êm , Bridgestone nổi tiếng êm nhất là gai GR100 ạ , còn michellin thì gai Primacy 3st , nhưng khổ nỗi size này cả hai điều ko có loại nào , rất ít sự lựa chọn , nếu lên 215/45 R17 thì rất nhiều lựa chọn,. nếu ko lên size thì anh chỉ còn lấy michellin gai Pilot thôi , tại anh chưa đi kumho nên chưa cảm nhận được ,. chứ dòng kumho này hiện tại cũng đang được rất nhiều khách hàng sử dụng và đánh giá rất tốt đó anh ạ .các khách hàng đi kia rio đã đến thay lốp và thử nghiệm bên em rồi .

MKC confirmed
Hạng B2
15/8/14
107
66
28
39
HCM
Bác điếc 1 bên tai mà vẫn nghe ồn thì em bó tay cmnr :D,
Thật lòng mà nói, Kia Rio hachback bác đang xài thì nó là xe phân khúc A hay B gì đó, nên cách âm nó không hoàn hảo lắm. Em có thấy Continental bác đang xài là hàng sản xuất ở Châu Âu.
Còn lại, êm hay không em còn phụ thuộc vào tình cảm của bác với sản phẩm nữa. chứ để khách quan thì bác nên test với cái máy đo độ ồn để trên xe.
Nhưng cho dù thế nào thì bác nên kiểm tra xe vỏ trước có bị ăn không nhé.

Hạng B2
14/11/15
424
644
93
53
@MKC: Chắc bác nói chuẫn cmnr! RIO nó phân khúc B cũng không thể đòi hỏi nó êm như những xe ở phân khúc cao cấp hơn được. Nếu có cở của Primacy ST thì em thay còn không thôi em để quả "hàng châu Âu" này đi tiếp vậy. Về thông tai và vặn nhạc lớn hơn tí nữa vậy!

Vỏ mới đi 1000 cây mà bị ăn thì chắc là em gặm quá chứ đường thì chưa kịp! :D:D:D:p:3dcuoi: