Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Kia spectra kg nổ máy

Hạng B1
2/10/03
68
1
6
Vietnam
Chào các bác, chiều nay em bỏ cô vợ bé ra nhưng không thể nào nổ máy được. Em đề thì nghe thấy tiếng kêu rất nhỏ ( hình như của bộ phận khởi động )rồi thôi. Bình thường lúc mở cửa ra đèn báo sáng đỏ , hôm nay đèn thấy, mờ mờ. Các bác cho em hỏi xe em bị làm sao, có fải thêm nước hay thay acquy kg ( xe em rất ít đi, mua 2 năm , chạy được 1.7 vạn thôi). Em xin cám ơn các bác trước.

Hạng C
15/6/04
821
12
0
RE: Kia spectra kg nổ máy

bác thử kiểm tra xem ac quy còn bao nhiêu volt ? hết điện rồi thì thay đi !

Tập Lái
16/11/05
5
0
0

Sao lại thay hở bác ?? ko mồi nổ,,em nghĩ là do bác để lâu ko đi hoặc là trong xe bác lắp thêm loa,,hay một số đò chơi nào đó nó ăn acqui của bác !! bác thử mồi nổ đi đã ....

Hạng B1
2/10/03
68
1
6
Vietnam

Cám ơn các bác, cho em hỏi làm thế nào để mồi nổ ( có fải là dòng dây sang xe khác kg). Bác MaxMax nói trúng phóc,xe em lắp thêm sub và 1 số đồ chơi khác. Nếu mồi nổ được thì có fải thay acquy kg bác, hay làm thế nào để khắc phục ?

HP confirmed
Hạng C
11/12/03
775
1.759
93

Chắc là lần này bác để xe không chạy lâu hơn bình thường đúng không ạ?

Nguyên tắc của ắc quy là khi không sử dụng nó cũng tự động hết điện, lâu hay mau là do ắc quy của bác, ắc quy của bác dùng được 2 năm rồi là cũng bắt đầu yếu rồi đấy, vã lại bác dùng thêm đồ chơi nên ắc quy luôn ở trong tình trạng không đầy (nếu không được nạp trong một khoảng thời gian dài / tức là khỏang thời gian máy máy nổ dài) làm cho ắc quy vàng mau yếu điện khi không sử dụng. Thỉnh thỏang bác phải xem nước bình có còn đủ không

Bác nên thử sạc lại ắcquy (khi đem nạp lại, tiệm sạc sẽ thay nước bình cho bác), chừng nào khỏang 1-2 ngày không chạy nó hết thì mới nên thay. "mồi nổ" nghĩa là bác dùng một bình khác (hoặc bình rời, hoặc từ xe khác) nối song song với ắc quy của bác để đề máy.

Tập Lái
11/3/05
13
0
1
www.vnexpress.net

Chào bác 177,
Tôi cũng đi xe như bác và rất ít đi. Có đợt để 2 tháng không đi (đi công tác) kiểm tra thấy đèn báo không sáng, kiểm tra ắc quy thấy hết. Tôi tháo ra và mượn bộ nạp ắc quy về nạp 1 ngày (10 - 12 tiếng) sau đó lắp vào xe lại chạy tốt.
Chú ý xe SpTra dùng ắc quy khô 65Amp thì bộ nạp phải từ 75Amp trở lên.
Nếu không thạo, bác tháo ra đem ra thợ nạp cho.

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

Ra mấy tiệm điện ở Điện Biên Phủ SG mua 1 bộ sạc bình tự động (loại AST của VN giá 500K) để sẵn trong nhà rất lợi hại, những lúc bị thế này mới thấy tác dụng của nó. Như nhà tôi để trong sân vừa khít cái xe, nếu bị thế lày thì chỉ có nước tháo bình đem ra tiệm sạc, chẳng có cách nào khác, nếu có bộ sạc thì để vào 5phut đề nổ lại ngay

Hạng B1
2/10/03
68
1
6
Vietnam

99% xe bác hỏng ắc quy roài. nên thay loại tương đương về dung lượng và chiều cọc + - của bình(theo em thì nên dùng ắc quy khô )để tránh bị hết điện như vậy
Bác đừng dọa em, :). Em mới tháo acquy ra , sạc lại, để vài hôm kiểm tra xem có bị sao kg rồi tính .

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

@langtu177: xe Spectra sử dụng bình canxi không cần bảo dưỡng. Trên vỏ bình có ghi rõ dòng sạc max, bác đừng sạc cao hơn dòng cho phép nhé. Đối với loại bình này, bác đừng để điện áp của nó <11,7 volt trong một thời gian dài, nó sẽ bị hỏng đấy. Xài thì thích nhưng đỏng đảnh hơn bình axit chì nhiều. Chúc bác không phải thay bình mới, vì em cũng chạy Spectra 2 năm rồi nhưng bình còn tốt lắm.