npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM
Bác si giúp em với, chiếc KIA Spectra mua tháng 6/05 chạy gần 12000 km. KHỏang vài tuần này em chạy thử (Do em thường chạy Hi Lander, KIA em thỉnh thỏang mới chạy, chủ yếu là tài xế chạy). Không hiểu tại sao lại bị triệu chứng như vầy:
Chạy khỏang 60 km/h khi nhấn ga thêm xe bắt đầu rung bần bật, khi lên đến 75km/h là xe rung lắm, cần số cũng rung thấy rõ và cảm giác rất khó chịu và không an tòan. nhưng khi uông chân ga ra thì lại không thấy rung nữa. Truớc đây em chạy rất ngọt, chạy 120- 130 km/h rất thoải mái. Đem vô hãng (còn bảo hành) hãng kiếm cũng không ra, dù mấy lần chạy thử. Mà chỉ phán là thay bố đĩa (hay cái gì đó tương tự) ở bộ ly hợp mà cũng không chắc là thay xong có hết không? Mặc dù còn bảo hành nhưng thay phần này hết gần 2trd em phải trả vì phần này không có bảo hành??? Em chưa chịu thay và lên nhờ các bác cho ý kiến với. Các bác giúp em với, Cám ơn các bác nhiều!!!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: KIA SPECTRA RUNG BẦN BẬT! GIÚP EM VỚI!!!

Em nghĩ là có 1 máy bị "bỏ lửa" thui bác ạ! Chắc là có lần bác rửa xe nên nước vào Bugi rồi!;)

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

1.Bác kiểm tra lại chấu bugi,nếu bỏ lửa, chấu bugi sẽ ướt và dây cao áp xem có bị lỏng không.
2.Xem lại bơm xăng, đầu phun xăng có bị cặn không.
Chúc bác sửa đúng.

Hạng D
14/6/05
1.590
3.945
113
Đồng Nai

Em cũng từng bị triệu chứng tương tự, sửa rất đơn giản nhưng kg
biết có giống xe Pác kg?
Xe chạy chừng 40-50 rất êm nhưng khi đạp lên hơn 60 thì máy rất rung, cần số tốp lô rung mạnh, cảm giác rất khó lái.
Đem ra garage tụi nó thay cau su chân máy, bạc đạn, vớt tăng bua, thay láp... đủ cả mà kg hết. Em tức qúa đem đi cân 2 bánh trước lại thì bệnh gần như hết hẵn.
Theo em đơn giản và rẻ tiền nhất là Pác đi cân lại 4 bánh luôn đi.
Em có tí kinh nghiệm bản thân sau khi mất khá nhiều tiền và thời gian.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

báo cao các bác, xe em đã kiểm tra tại hãng về các mục: máy, ly hợp, gầm nhung vẫn không phát hiện thấy gì bác ạ!
Hôm qua em chay thì thấy như vầy: Chuyện bị rung này không phải lúc nào cũng rung mà thỉnh thỏang chạy đến 80 - 90 km/h vẫn không rung, nhưng nếu đạp lên khỏang 100 là rung. Bình thường thì khỏang 60 -70 là rung rồi, rung bần bật bác ạ! Nhưng lạ là nếu buông chân ga ra, không cần cắt ly hợp thì ngay lập tức hết rung, dù đang chạy ở vận tốc nào. Các bác xem giúp em với

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Các bác ơi, em có người bạn làm gara nói xe em bị vấn đề ở bộ phun xăng điện tử. Do anh ta thử bằng cách đậu xe, mở nắp ca pô, rồ ga và đến mức độ nào đó máy rung bần bật. Nên kết luận là máy rung làm xe rung. Có đúng không hả bác? Xe em còn bảo hành nhưng các chuyên gia ở VMC nói không tìmn ra bệnh thì em phải làm sao?

Tập Lái
20/10/05
44
0
0

nhiều khi lọc gió bẩn ---> máy nổ không đều ----> rung xe. Em cũng đã có lần như vây.

EM CHỈ BỔ XUNG THÊM NGUYEN NHÂN THÔI.

Hạng B2
30/1/05
106
1
18

nếu bị phun xăng, lọc gió thì máy không đều, giật cục, chứ ít khi mà bị rung máy nặng như bác mô tả

nếu máy nổ to , tiếng đều, k giật cục mà máy rung thì tại chân máy (engine mount) nhiều hơn, vài thiển ý bác xem xét. Ngoài ra anh em giới thiệu gara gì đó ở 7 phạm văn đồng làm tốt, bác mang qua đấy xem.

Trích đoạn: npt

Các bác ơi, em có người bạn làm gara nói xe em bị vấn đề ở bộ phun xăng điện tử. Do anh ta thử bằng cách đậu xe, mở nắp ca pô, rồ ga và đến mức độ nào đó máy rung bần bật. Nên kết luận là máy rung làm xe rung. Có đúng không hả bác? Xe em còn bảo hành nhưng các chuyên gia ở VMC nói không tìmn ra bệnh thì em phải làm sao?

Last edited by a moderator:
npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Bác ơi, em ở Sài Gòn. Vậy bác giới thiệu cho em gara o Sai Gòn nhé! Thanks.
Trích đoạn: vietthuy

nếu bị phun xăng, lọc gió thì máy không đều, giật cục, chứ ít khi mà bị rung máy nặng như bác mô tả

nếu máy nổ to , tiếng đều, k giật cục mà máy rung thì tại chân máy (engine mount) nhiều hơn, vài thiển ý bác xem xét. Ngoài ra anh em giới thiệu gara gì đó ở 7 phạm văn đồng làm tốt, bác mang qua đấy xem.

Trích đoạn: npt

Tập Lái
19/2/06
20
0
1

Các bác xem có cao kiến gì không giúp em với, em cũng bị y như thế, hiện nay xe đang cho vào gara. Họ nói tại đầu trục cát đăng của em bị vênh, thay là sẽ hết. Em cũng không chắc lắm, đợi họ thay xong đi thử xem sao. Một chi tiết là xe của em thuộc dòng Mazda 929, 3.0, đời 89.