Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
13/6/14
40
9
8
50
Chào các bác.
Chả là đầu tháng 8 tới đây gia đình em gồm 5 người (4 người lớn+1 trẻ em 5 tuổi) dự định đi du lịch tự túc ở Châu Âu khỏang 10-12 ngày. Lịch trình như sau:
- Paris - Lourdes (Đức mẹ Lộ Đức) 2-3 ngày
- Lourdes- Roma: 2 ngày.
- Roma- Geneva 2 ngày
- Geneva-Stuggat (chơi đến khi về Vn )
Cho em hỏi bác nào đi du lịch tự túc rồi tư vấn giùm em những vấn đề sau
1/ Thuê xe tự lái ở Châu Âu (cách thức thuê, nên book xe trước ở VN hay qua đó mới thuê, nên thuê của hãng nào, giá cả ?)
2/ Khách sạn nào ở nhữnng địa điểm trên (giá hạt dẻ...)
3/ Ăn uống ( địa điểm, giá cả...)
4/ Ngòai ra còn những nơi vui chơi nào đáng kể để đến.
Em cám ơn các bác

Hạng C
13/9/08
514
4.854
93
Em mới đi về hồi tháng 4, chia sẻ bác 1 chút những gì em biết :
1/ em thuê avis, xe mới keng dv và giá cũng ok nếu có (VISA plantium ) bác có code book discount đến 25%.
note 1 cái, thuê xe nước nào trả xe nước đó nhé cross border giá mắc lắm. ( may anh bạn đi chung với em thuê xe Hertz).
Lưu ý là lái xe ơ châu âu cũng nhức đầu vụ đậu xe trong phố y chang Hà Nội giá lại cao keke, còn đi từ nước này qua nước nọ khoẻ re chạy lên cao tốc.
2/ ,3/, 4/ chắc trên diễn đàn cũng có vài bài đay bác tim doc di.

• Like
Reactions: giuvung
Tập Lái
13/6/14
40
9
8
50
Em mới đi về hồi tháng 4, chia sẻ bác 1 chút những gì em biết :
1/ em thuê avis, xe mới keng dv và giá cũng ok nếu có (VISA plantium ) bác có code book discount đến 25%.
note 1 cái, thuê xe nước nào trả xe nước đó nhé cross border giá mắc lắm. ( may anh bạn đi chung với em thuê xe Hertz).
Lưu ý là lái xe ơ châu âu cũng nhức đầu vụ đậu xe trong phố y chang Hà Nội giá lại cao keke, còn đi từ nước này qua nước nọ khoẻ re chạy lên cao tốc.
2/ ,3/, 4/ chắc trên diễn đàn cũng có vài bài đay bác tim doc di.
Cám ơn bác, em cũng đang tìm hiểu một số hãng cho thuê xe, và theo như ý kiến của bác thì Avis giá và dv có vẻ ổn nhất, Avis cho thuê unlimitted km, các hãng khác bị giới hạn km (hình như 250-275 km/ngày thì phải, mỗi km phát sinh+0.45usd), em tra google map thì đi hết như vậy cũng mất gần 4.000km, nên có lẽ em chọn hãng Avis

Hạng C
26/12/12
950
16
18
nếu bác muốn thuê tự lái thì nên thuê hãng avis, thủ tục cũng đơn giản
các địa điểm thì em ko rõ lắm bác có thể tìm hiểu trên mạng
bác chuẩn bị 1 cái navi (máy chỉ đường) có bản đồ châu âu nhé hoặc bác có thể vào siêu thị mua 1 cái giá cũng khoảng 100-200$ là có bản đồ luôn rồi.. Nếu có địa chỉ rồi thì bác nhập vào máy rồi cứ theo navi mà chạy độ chính xác la 95% (em chạy xe bên đó cũng phụ thuộc hoàn toàn vào navi cả.
bác có thể ghé bãi biển monaco chơi 1 ngày cũng đc :)
Nếu bác quen sử dụng navi rồi thì đi bất cứ đâu cũng đc hết.
Lên cao tốc thì bác chạy tốc độ tầm 130-140km/h là ổn. và đi lane giữa cho an toàn. Vì 1 số nước lane bên trái sát con lươn chỉ dành cho xe vượt thôi.
Trước khi đi bác nhớ đổi bằng của VN sang bằng Quốc tế để có thể sử dụng lái xe bên đó bác nhé :)
Chúc bác đi chơi vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
13/6/14
40
9
8
50
nếu bác muốn thuê tự lái thì nên thuê hãng avis, thủ tục cũng đơn giản
các địa điểm thì em ko rõ lắm bác có thể tìm hiểu trên mạng
bác chuẩn bị 1 cái navi (máy chỉ đường) có bản đồ châu âu nhé hoặc bác có thể vào siêu thị mua 1 cái giá cũng khoảng 100-200$ là có bản đồ luôn rồi.. Nếu có địa chỉ rồi thì bác nhập vào máy rồi cứ theo navi mà chạy độ chính xác la 95% (em chạy xe bên đó cũng phụ thuộc hoàn toàn vào navi cả.
bác có thể ghé bãi biển monaco chơi 1 ngày cũng đc :)
Nếu bác quen sử dụng navi rồi thì đi bất cứ đâu cũng đc hết.
Lên cao tốc thì bác chạy tốc độ tầm 130-140km/h là ổn. và đi lane giữa cho an toàn. Vì 1 số nước lane bên trái sát con lươn chỉ dành cho xe vượt thôi.
Trước khi đi bác nhớ đổi bằng của VN sang bằng Quốc tế để có thể sử dụng lái xe bên đó bác nhé :)
Chúc bác đi chơi vui vẻ.
Cám ơn bác, cho em hỏi cái navi GPS mình mua bên đó mang về VN có sử dụng được không?

Hạng B2
Nếu cái plan của gia đình bác như thế thì nhớ mang tầm 12,000 Euro cho 1 chuyến du lịch bụi 12 ngày cho 5 người như bác mong muốn. Đây chỉ là tiền tiêu sài chưa có tính tình shopping nhé. Thời điểm bác đi thời tiết khá tốt đấy. Temperature 16-18độ C ngày và đêm tầm 10-12độ C. Áo ấm là rất cần thiết và nhớ mang thuốc theo phòng đau họng nhất là trẻ nhỏ. Mọi thứ bác có thể book online như KS, renting car đều ok. Nhưng bên ấy người ta sửa dụng thẻ Visa là chủ yếu. Các điểm bác đi khá lý thú nhưng tiếc rằng bác phải book vé máy bay từ France -Italy - Thuỵ sĩ... Chắc chắn ko thể thuê xe và cũng khó đi với tàu cao tốc. Còn ăn uống rất đắc ko có khái niệm hạt dẻ. Nếu hạt dẻ thì bánh mì all day liệu bác ok ?. Nứớc Suối thôi tầm 2-5Eu/chai. Public toilet 1 lần 1Eu, trung bình 12Eu/ng/bữa ăn. KS tối thiểu ở đc 100Eu/đêm. Thuê xe vượt biên giới trả trong ngày tại nước thuê là 700Eu. Tất cả các DV khác đều charge nha bác (ko có free). Vài ý đóng góp cho bác.
Từ : www.hoamytranhtheutay.com.vn

Hạng B2
1/7/11
127
16
18
Bác qua Paris du lịch sau đó đi TVG (tàu cao tốc) bình quân 250- 300 km/h đi quanh Châu Âu cho sướng và thời gian rất chính xác. Em đi từ Paris về Lyon (480 km) mà tàu chạy chỉ có 1h47 phút

Hạng C
13/9/08
514
4.854
93
Bác qua Paris du lịch sau đó đi TVG (tàu cao tốc) bình quân 250- 300 km/h đi quanh Châu Âu cho sướng và thời gian rất chính xác. Em đi từ Paris về Lyon (480 km) mà tàu chạy chỉ có 1h47 phút
Giá vé cũng méc lắm bác ơi!

Status
Không mở trả lời sau này.